Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสายเคลือบของ Elixir และ D'addario ราคาต่างกันเยอะจังครับ  (อ่าน 37316 ครั้ง)

kaizer123

• member
คือผมกำลังจะซื้อสายใหม่น่ะครับเลยหาๆข้อมูลเห็นว่า2ยี่ห้อนี้ราคาสายเคลือบนั้นห่างกันค่อนค้างเยอะ elixir 550 Dad 450 เองครับ มันต่างกันไงครับ แล้วอันไหนคุ้มกว่ากันครับ

Near Dawn

• member
มารอดูด้วยครบั ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

theanuso

• member
  • theanuso
ส่วนตัว elixir ใสกว่ามากครับ  dad จะไปทางนุ่มๆหน่อย แล้วก็ไม่รู้สิมันเปลี่ยนสีไวนะสายสามนะ รอท่านอื่นด้วยครับ
จริงจัง จริงใจ

kaizer123

• member
สาย3ของelixirทุกครั้งผมจะเป็นสายที่ดูจะดำง่ายเป็นขลุยง่ายกว่าสายอื่นเลย

wichian

• member
อีไลเซอ แพงกว่า แต่เป็นผุยเร็วกว่านะ แต่สาย 1-2 ดำช้ากว่า
dad สาย 1-2 ดำเร็วกว่า แต่ 3-6 ทนกว่า ส่วนเรื่องเสียงมันแล้วแต่คนชอบนะว่าจะชอบโทนใหน
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ส่วนผมเลือกสาย dad ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าใช้กีตาร์เก่าควรจะใช้ Dadario EXP ครับ
ถ้าเป็นกีตาร์ใหม่ๆ ใช้ elixir น่าจะดีกว่า เช่น  taylor , crafter อะไรพวกนี้
เพราะผมเล่นแต่กีตาร์ vintage Japan เก่า เคยใส่ elixir แล้ว เบสไม่มีเลย
เลยต้องรีบกลับไปเปลี่ยน Daraio EXP ทันทีเลยครับ

โดยส่วนตัวแล้วสายที่แนะนำนะครับสำหรับแค่สองยี่ห้อนี้เท่านั้นนะ (ถ้าเล่นกีตาร์เป็นในระดับนึงแล้ว)
อันดับหนึง ผมให้ Dadario EXP11 80/20 เบอร์ 12 ครับ
อันดับสอง ผมให้ Dadario EXP16 PH/BZ เบอร์ 12 ครับ
อันดับสาม ผมขอเป็น Elixir Nanoweb PH/BZ เบอร์ 12 ครับ

ส่วนอีกตัวที่แหลมปรี๊ด เล่นแล้วไม่ชอบเลยคือ elixir 80/20 ครับ (อันนี้ส่วนตัวนะครับ)

ว่าแต่ เอาไปใส่กีตาร์ยี่ห้ออะไรอ่ะครับ

ปล. แต่ความคงทนนะ elixir สุดยอดครับ ถึงอาจจะเป็นขุยบ้าง แต่ใช้ได้หลายเดือนเลยครับ

weera_che

• member
รอฟังความคิดเห็นของแต่ละท่านครับ  ดีครับกระทู้นี้

kaizer123

• member
ตอนนี้ผมใช้ Washburn WMJ21SCE อยุุ่่น่ะครับกะจะลองใส่สายเบอร์11ดู มันจะเป็นไรมั้ยครับ แล้วผมใช้ในความคงทนมากกว่านะครับอยากได้แบบเสียงไม่ทึบไวน่ะครับ

Songphol

• member
ตอนนี้ผมใช้ Washburn WMJ21SCE อยุุ่่น่ะครับกะจะลองใส่สายเบอร์11ดู มันจะเป็นไรมั้ยครับ แล้วผมใช้ในความคงทนมากกว่านะครับอยากได้แบบเสียงไม่ทึบไวน่ะครับ

ถ้างั๊นจัด Elixir Nanoweb Ph/Bz ไปเลยครับ คงทนแน่นอน

cross

• member
Elixir  ดำง่าย และเป็นขลุยง่าย  (ผมพึ่งเปลี่ยนสายไม่นาน  แต่สภาพเริ่มไปละ ทั้งดำแลเป็นขลุย)

D'Addario    ผมว่าทนทานกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ   :)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

kaizer123

• member
คำว่า 80/20 นี่หมายถึงยังไงหรอครับ แล้วถ้ากีตาร์ผมใส่เบอร์11-12นี่จะเป็นไรมั้ยครับปกติใส่เบอร์10

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
ไม่เห็นมีใครใช้สาย zusuki เหมือนผมมั่งเลยอ่ะ 555555
MUGEN_guitar_SHOP

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ไม่เห็นมีใครใช้สาย zusuki เหมือนผมมั่งเลยอ่ะ 555555

ทามไปด้าย....น้าตั้ม............อิอิ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
เด๋วนี้ผมเปลี่ยนไปใช้82/20 ของมาตินครับ ติดเลยครับ
Norman b18/cedar

Songphol

• member

suzuki หรือ national กันแน่ ฮ่าๆๆๆ

wichian

• member
คำว่า 80/20 นี่หมายถึงยังไงหรอครับ แล้วถ้ากีตาร์ผมใส่เบอร์11-12นี่จะเป็นไรมั้ยครับปกติใส่เบอร์10
สาย 80/20 มีส่วนผสม ทองแดง 80% สังกะสี 20% เสียงมันจะออกใสๆ กรุ้งกริ้ง ครับ
ส่วนสาย PH/BZ จะมีส่วนผสม ทองแดง 92% ดีบุก 8% เสียงจะออกในโทนอุ่นๆ นุ่มนวลครับ
แอบจำกระทู้เก่าๆ มาครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

• member

ทามไปด้าย....น้าตั้ม............อิอิ
ก็มันถูกดีอ่ะครับน้าเบียร์ 5555

• member

suzuki หรือ national กันแน่ ฮ่าๆๆๆ
nationnal มันดีเกินไปสำหรับผมค้าบบน้าอเล็กซ์ ^^ suzuki สายละ 10 บาทนี่ล่ะ"ลงตั้ว ลงตัว" 555555555555555+

nhoy

• member
สาย 80/20 มีส่วนผสม ทองแดง 80% สังกะสี 20% เสียงมันจะออกใสๆ กรุ้งกริ้ง ครับ
ส่วนสาย PH/BZ จะมีส่วนผสม ทองแดง 92% ดีบุก 8% เสียงจะออกในโทนอุ่นๆ นุ่มนวลครับ
แอบจำกระทู้เก่าๆ มาครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
ตามที่น้า wichian บอกไว้ครับ
สำหรับเรื่องเบอร์ของสาย ถ้าเดิมๆ เป็นกีต้าร์ที่ใช้ หรือถูกปรับแอคชั่นไว้สำหรับเบอร์ 10 แล้วจะเปลี่ยนเป็นสายเบอร์ใหญ่ขึ้น คงต้องปรับแอคชั่นให้สามารถรับแรงดึงสายได้พอเหมาะพอดีก่อนครับ
ที่สำคัญ ต้องดูว่าโครงสร้างของกีต้าร์นั้นเหมาะสมกับแรงดึงของสายเบอร์ 12 หรือเปล่าครับ
ส่วนเรื่องของสายทั้งสองแบรนด์นั้น ผมชอบและใช้อยู่ครับ   EXP ของ D'ad จะให้เสียงที่อุ่นนุ่มนวลกว่าและมีบาลานซ์ที่ดี ในขณะที่ Elixir จะให้เสียงที่ออกใสคมชัดและทนกว่าครับ
การที่จะใช้สายใดดีกว่ากันนั้น ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะเสียงที่จะเหมาะสมกับกีต้าร์ในแต่ละตัวไปครับ

blacktree

• member
ผมเคยใช้แต่ D'Addario แต่รู้สึกอาจจะเคมีไม่ตรงกัน
ใส่แถมมากับกีตาร์ ผมเล่นไปแป๊ป ๆ ก็เสื่อมสภาพแล้วครับ

พอเปลี่ยนมาใช้ D'Addario สายเคลือบ ก็พอ ๆ กัน คือสภาพสายไปเร็วมากกกกก  คราวหน้าจะลองไปใช้  Elixir ดูบ้าง
น้าบางคนบอกว่าเหงื่อผมอาจเค็มเกินไป ช่วงนี้ก็ลดกินเค็ม