Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการซื้อกีตาร์ที่มือใหม่ควรรู้  (อ่าน 3053 ครั้ง)

surichati

• member
จากประสบการณ์ของผมนั้นการเลือกซื้อกีตาร์ที่ผมพบเจอมีอยู่ด้วยกัน 3 แบบ ดังนี้
1.แบบสมบูรณาญาสิทธิราช :การเลือกซื้อกีตาร์แบบนี้ผู้ซื้อ(เราเอง)จะมีสิทธิเบ็ดเสร็จเด็ดขาดในตัว คือไปซื้อคนเดียวเลย โอกาสที่จะได้กีตาร์ที่เล็งไว้มีสูง เพราะไม่ค่อยมีปัจจัยภายนอกเข้ามาเกี่ยวข้องมากมาย
2.แบบประชาธิปไตย: การซื้อแบบนี้เป็นการซื้อที่ชวนเพื่อนไปช่วยเลือกกันเยอะๆ ไปซื้อกีตาร์ตัวเดียวไปกันหลายๆคน โอกาสที่จะได้กีตาร์ที่เล็งไว้เท่ากับ50:50 เพราะเพื่อนท่านอาจเชียร์ยี่ห้ออื่น(กะว่ากูขอยืมมึงด้วยว่างั้น) การเลือกซื้อแบบนี้มีโอกาสสูงที่งบประมาณจะบานปลาย อยู่ที่ว่าจะทนแรงยุจากเพื่อนได้หรือไม่
3.แบบเผด็จการ: ผมเพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆ คือพาเมียไปซื้อด้วย คือเล่นแล้ว ลองแล้วโคตรถูกใจเลย ไม่เกินงบด้วย แต่เชื่อเหอะยังงัยๆก็ไม่ได้กีตาร์กลับบ้าน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: แนะนำการซื้อกีตาร์ที่มือใหม่ควรรู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:00:15 »
555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

dho

• member
Re: แนะนำการซื้อกีตาร์ที่มือใหม่ควรรู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:21:12 »
ดููดีมีความรู้

wichian

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:05:58 »
ขอผมได้มาแบบที่ 1 ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

ohm_mayer

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:20:11 »
น้า surichati สรุปมาได้ชัดแจ๋ว แดงแจ๋ มากเลยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:19:23 »
 ;D ;D ;D ;D ;D

wanichsoong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:27:03 »
ผมถ้าพาคนที่บ้านไป ซื้อแน่นอน
"เป็นความสุขพี่ เอาเลยค่ะพี่"

"อยู่บ้านเล่นเพลินๆ    ....ดีกว่าอยู่ข้างนอก ไปทำกิจกรรมอะไรก็ไม่เห็น"

55

Zero Begin

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:29:32 »
ข้อ 3 หากคิดจะปฏิวัติ ก็มีแต่จะน้ำตาเช็ดหัวเข่าครับ  ;D
Stay Natural...

Stay With What You Have...

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:36:00 »
อ่านข้อ 3 แล้วชอบครับ เหมาะกับภูมิอากาศบ้านเรา
หนาวดีจริงๆ
*จะได้หายร้อนไง*

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:47:59 »
ถูกใจ +100

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 13:00:15 »
ผมถ้าพาคนที่บ้านไป ซื้อแน่นอน
"เป็นความสุขพี่ เอาเลยค่ะพี่"

"อยู่บ้านเล่นเพลินๆ    ....ดีกว่าอยู่ข้างนอก ไปทำกิจกรรมอะไรก็ไม่เห็น"

55

ฟังเหมือนจะดูดี แต่ฟังอีกที นี่มันเหมือนนั่งเล่นกีตาร์ในคุ๊ก ชัดๆ 555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nco4433

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 13:42:29 »
นึกว่าจะมีผมเป็นอยู่คนเดียว...อิอิอิ

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 14:15:45 »
ตอนนี้ผมเรียนอยู่ เลยเป็นแบบระบบทุนนิยม ไม่มีเงิน ก็ไม่มีกีตาร์อ่ะครับ T-T

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 14:27:23 »
ของผมเป็นเเบบ เผด็จการครับไม่เลือกมาก จับปุ๊ปเล่นปั้ป ขอลดราคาหน่อย จ่ายเลย 55+
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

nantfa

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 14:29:40 »
ของผมไม่รู้ระบบไหน

1.นาฬิกาข้อมือผมพัง + เก่ามาก (เข็มเดินปกติ เเต่บอกวัน กับ บอกวันที่ไม่เดิน)ผมอยากได้นาฬิกาใหม่ เเต่ เมียบอกว่าทนใช้ไปก่อน

2.กีต้าร์ผมก็อยากได้ เล็งไว้ตัวใหม่ กะว่าจะเอาเป็นเเน่เเท้  โทรไปสอบถาม เกริ่นต่อรอง เเต่ยังไม่คอนเฟริมส์เวลาดูตัว เเล้วก็ตะล่อมเมียเรียบร้อย

3.เมียผมพาไปดูบู้ทลดราคา CASIO G-SHOCK ถามว่าถูกใจไหม  ถูกใจ เเล้วรูดปรื้ดบัตรเครดิตรไปเกือบ 5000 ให้เป็นของขวัญวันเกิด ผมยิ้มเเก้มเเทบปริ  เเต่ก็หน้าเเห้ง เมื่อเมียผมหันมาบอกว่า  " เรื่องกีต้าร์ เมิง...ลืมไปได้เลย "  

ปล.นาฬิกามันถูกฟร่า !!  นะเว้ย ... ย
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 14:36:59 »
ของผมไม่รู้ระบบไหน

1.นาฬิกาข้อมือผมพัง + เก่ามาก (เข็มเดินปกติ เเต่บอกวัน กับ บอกวันที่ไม่เดิน)ผมอยากได้นาฬิกาใหม่ เเต่ เมียบอกว่าทนใช้ไปก่อน

2.กีต้าร์ผมก็อยากได้ เล็งไว้ตัวใหม่ กะว่าจะเอาเป็นเเน่เเท้  โทรไปสอบถาม เกริ่นต่อรอง เเต่ยังไม่คอนเฟริมส์เวลาดูตัว เเล้วก็ตะล่อมเมียเรียบร้อย

3.เมียผมพาไปดูบู้ทลดราคา CASIO G-SHOCK ถามว่าถูกใจไหม  ถูกใจ เเล้วรูดปรื้ดบัตรเครดิตรไปเกือบ 5000 ให้เป็นของขวัญวันเกิด ผมยิ้มเเก้มเเทบปริ  เเต่ก็หน้าเเห้ง เมื่อเมียผมหันมาบอกว่า  " เรื่องกีต้าร์ เมิง...ลืมไปได้เลย "   

ปล.นาฬิกามันถูกฟร่า !!  นะเว้ย ... ย

ให้ลืมกีตาร์ตัวเก่า เพราะเดี๋ยวเค้าจะซื้อตัวใหม่ให้รึเปล่าครับ อิอิ

theanuso

• member
  • theanuso
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 18:30:33 »
ผมแบบที่ 1 ครับ
จริงจัง จริงใจ

the13th

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 18:36:29 »
555+ ถูกใจมากครับ
~ ถ้าชีวิต คือ ทำนอง ... เธอก็เป็น ดัง คำร้อง ที่เพราะลึกซึ้งจับใจ ~

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 18:37:20 »
เอาเถอะครับ ซื้อ ให้ดีกว่าไม่ซื้อเลย

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:37:01 »
ของผมเป็นแบบแรกครับ ตูเล่น ตูเลือก ตูซื้อ ตูจ่าย ใครไม่มาเดือดร้อนด้วย อย่ามา......

ทุกวันนี้ คนในบ้านว่าผมเผด็จการ จนไม่มีใครอยากคุยด้วยแล้วครับ 555555

ปล.แฟนผมไม่เคยว่าเรื่องกีต้าร์เลยครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ