Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ มีเทคนิค ในการฝึกซ้อมอย่างไรบ้างครับ??  (อ่าน 10404 ครั้ง)

๐GOLF*~

• member
น้าๆ มีเทคนิค ในการฝึกซ้อมอย่างไรบ้างครับ?? เอาไว้เผื่อเป็นแนนวทางสำหรับคนคิดไม่ออก ไม่รู้จะซ้อมอะไร

Mook :)

• member
Re: น้าๆ มีเทคนิค ในการฝึกซ้อมอย่างไรบ้างครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:01:57 »
เอาตามตรงก็ ไม่มีเทคนิคไรเลยค่ะ อิอิ ก็แค่เล่นเพลงที่อยากเล่น แล้วต้องเล่นให้ได้จนจบเพลง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: น้าๆ มีเทคนิค ในการฝึกซ้อมอย่างไรบ้างครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:22:21 »
เล่าจริงๆ ยาวมาก เอาแคะหัดแกะเพลงด้วยหู แค่นี้ก็จะมีประโยชน์ มากแล้วครับ

gazz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:48:46 »
ฟังเพลงไหน แล้วชอบก็จะเล่นๆๆๆๆ จนได้ แล้วก็หา ฟังเพลงต่อไปครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 14:13:36 »
เล่น เพลงที่ชอบ เหมือนกันครับ
Line id: 081-8718003

CHEDTHA

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 14:18:40 »
เล่นบ่อยๆครับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 14:26:13 »
1. ฝึกเพลงชอบ
2. ซ้อมเพลงเก่า (ที่เคยฝึกแล้ว)
3. ช่วงไหนที่รู้สึกว่าจับยาก เล่นไม่ถนัด ย้ำซ้อมเฉพาะท่อนนั้นจนกว่าจะผ่าน
4. เสาะหาเทคนิคใหม่ๆมาฝึกจนคุ้นเคย เวลาเล่นมันจะออกมาเองอัตโนมัติ
5. ฟังเพลงที่เราจะแกะเยอะๆมากๆจนติดหู จะแกะง่ายขึ้น
คร่าวๆครับ ^^

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 14:29:07 »
ผมไม่ค่อยได้ฝึกอะไรมากอะครับ วันๆก็ตีคอร์ดตามหนังสือเพลง
เลยรู้สึกว่า ใช้กีตาร์ที่มีไม่คุ้มค่า เลยอยากฝึกอะไรเพิ่มเติม ให้มันดีกว่านี้อะครับ -*-

cross

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:00:40 »
อยู่ที่ใจครับ   

ใจสู้
ขยันซ้อม
อดทน
ฝึกจากช้า ๆ จนถึงแทมโป้ที่เป็นจริงของเพลง

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:30:08 »
ผมไม่ค่อยได้ฝึกอะไรมากอะครับ วันๆก็ตีคอร์ดตามหนังสือเพลง
เลยรู้สึกว่า ใช้กีตาร์ที่มีไม่คุ้มค่า เลยอยากฝึกอะไรเพิ่มเติม ให้มันดีกว่านี้อะครับ -*-

ตอนแรกๆ ตีคอร์ดร้องเพลงเฉยๆ ก็มีความสุขดีครับ แต่ลองถามตัวเองอีก 5-10 ปี ข้างหน้า เรายังจะมีความสุขกับ แค่ การตีคอร์ด ร้องเพลงอยู่หรือ เปล่า ถ้า ไม่ ก็เริ่ม ศึกษา และ หาข้อมูล มาเพิ่มความรู้ ให้ตัวเราเองได้เลยครับ และ เริ่มฝึก ตั้งแต่วินาทีนี้ เลยก็ยิ่งดีครับ.....อิอิ สู้ๆๆ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:57:39 »

ตอนแรกๆ ตีคอร์ดร้องเพลงเฉยๆ ก็มีความสุขดีครับ แต่ลองถามตัวเองอีก 5-10 ปี ข้างหน้า เรายังจะมีความสุขกับ แค่ การตีคอร์ด ร้องเพลงอยู่หรือ เปล่า ถ้า ไม่ ก็เริ่ม ศึกษา และ หาข้อมูล มาเพิ่มความรู้ ให้ตัวเราเองได้เลยครับ และ เริ่มฝึก ตั้งแต่วินาทีนี้ เลยก็ยิ่งดีครับ.....อิอิ สู้ๆๆ
ไม่ขอรอ 5-10 ปีได้ไหมครับ ขอตอบตอนนี้เลย ไม่ครับ 555+
อยากฝึกมากกว่านี้อะครับ อยากเก่งกว่านี้ เป็นพันเท่าเลยอะครับ อยากสร้างเมโลดีเองได้ คิดเพลงเองได้ ตีคอร์ดโดยไม่ต้องดูหนังสือ
เขียนเพลง ว่างทางเดินคอร์ด ว่างโน๊ตให้สวยงาม แต่ยังไม่มีแนวทาง เลยหาคำแนะนำอะครับ ตอนนี้ ได้ไล่สเกล จำโน๊ตบนคอ ทางเดินคอร์ด จำคอร์ดและโน๊ตได้ในแต่ละคีย์ ฝึกฟรอมนิ้วกับเมโทรน่อม ขอคำแนะนำด้วยครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 16:13:04 »

ไม่ขอรอ 5-10 ปีได้ไหมครับ ขอตอบตอนนี้เลย ไม่ครับ 555+
อยากฝึกมากกว่านี้อะครับ อยากเก่งกว่านี้ เป็นพันเท่าเลยอะครับ อยากสร้างเมโลดีเองได้ คิดเพลงเองได้ ตีคอร์ดโดยไม่ต้องดูหนังสือ
เขียนเพลง ว่างทางเดินคอร์ด ว่างโน๊ตให้สวยงาม แต่ยังไม่มีแนวทาง เลยหาคำแนะนำอะครับ ตอนนี้ ได้ไล่สเกล จำโน๊ตบนคอ ทางเดินคอร์ด จำคอร์ดและโน๊ตได้ในแต่ละคีย์ ฝึกฟรอมนิ้วกับเมโทรน่อม ขอคำแนะนำด้วยครับ

เคยเป็นอารมณ์นี้ครับ แต่สุดท้าย......แนะนำง่ายๆละกัน
ผมตั้งคำถามตัวเองเสมอ

"ถ้าเป็นเราจะเล่นเหมือนมันยังไง?"

แค่นั้นแหล่ะครับ
เด่วมาเองจริงๆ ไม่ต้องกดสูตรเลยครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 18:03:10 »
เทคนิค ของผมก็คือ  ขยันซ้อม เล่นช้าๆ จนกว่าจะได้  ห้ามถอดใจหรือเลิกกลางคัน

staryu

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 18:52:09 »
ของผมซ้อมเรื่อยเปื่อยครับ (อย่าเอาอย่างนะครับ) 555555
" Always learning new song  song will be your teacher"

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 20:06:16 »
อยากเล่นเพลงไหนเล่นครับ 55555

ประมาณนั้น -3-

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 20:59:43 »
เล่นเพลงใหม่ หาเทคนิคใหม่ๆ อย่าทำเป็นตัวเก่งครับ ถามได้ถามเลย
MUGEN_guitar_SHOP

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 21:21:38 »
สำหรับผม ก็บอกตัวเองว่าคนอื่นเล่นได้เราก็ (น่าจะ) เล่นได้ จากนั้นก็หาโน๊ต แท็บ ถ้าไม่มีก็แกะเอง แล้วแต่สถานการณ์ แล้วก็ฝึก ๆ ๆ ๆ ตรงไหนที่ยาก พลาดบ่อย ๆ ยิ่งต้องเน้น อย่างนี้ผมใช้ในกรณีที่จะฝึกเป็นเพลง ๆ แต่นอกจากนี้ยังควรศึกษาเรื่องของทฤษฎีดนตรีร่วมไปด้วย เพราะจะช่วยให้เราแกะเพลงได้ง่ายขึ้น หรือถ้าอยากเรียบเรียงเพลงในแบบของตัวเองจะเอามันมาใช้ประโยชน์ได้มากเลยครับ

ฝึกบ่อย ๆ และหมั่นสังเกตด้วยเช่นการวางนิ้วแบบนี้มันดีพอหรือยังหรือควรจะวางนิ้วแบบอื่น ดีดแบบนี้มันถูกจริงหรือ อะไรประมาณนี้ ไม่ใช่แค่เอาแท็บหรือหนังสือวางแล้วก็ใส่เลย ถ้ารู้จักวิเคราะห์การเล่นของตัวเองได้จะทำให้รู้ข้อด้อย ยิ่งบวกกับพอมีความรู้ด้านทฤษฎีบ้าง (จากที่กล่าวไว้ข้างบน) จะยิ่งช่วยให้เราปรับปรุงการเล่นของเราได้ดีขึ้น

พูดแบบนี้ ในช่วงฝึกใหม่ๆ อาจจะยังไม่เข้าใจมากนัก แต่เมื่อต่อไป ได้ลองแกะเพลงเอง หรืออยากจะลองเรียบเรียงเพลงซักเพลง จะเข้าใจมากขึ้นครับ อ้อเทคนิคสุดท้ายที่สำคัญมาก ๆ คือการฝึกใจ ให้อดทน และไม่ย่อท้อครับ เพราะถ้าท้อหรือทนไม่ได้ก็จบครับ ^^

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 23:15:43 »
ตอนนี้ผมพยายามหาเพลงใน http://www.songsterr.com/ ที่มันง่าย ๆ แล้วเล่นตาม

แล้วก็ทางเดินคอร์ด คอร์ดในคีย์ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ถึงไหนเลย ฮ่า ๆ ๆ

http://www.songsterr.com/a/wsa/finger-and-picking-exercise-fingerstyle-basics-guitar-tab-s7619t0

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 23:28:49 »
ฟังเทคนิค แต่ละคนต้องเอาไปเป็นแรงบัลดาลใจ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 23:33:47 »
ตอนนี้ผมพยายามหาเพลงใน http://www.songsterr.com/ ที่มันง่าย ๆ แล้วเล่นตาม

แล้วก็ทางเดินคอร์ด คอร์ดในคีย์ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ถึงไหนเลย ฮ่า ๆ ๆ

http://www.songsterr.com/a/wsa/finger-and-picking-exercise-fingerstyle-basics-guitar-tab-s7619t0

มีเว็บไซต์เจ๋งๆเยอะเลยนะครับ คุณน้าต้นแพร