Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆเปลี่ยนสายกีตาร์กันทุกๆกี่เดือนครับ  (อ่าน 10945 ครั้ง)

springwaltz

• member
  • Vet Med
น้าๆเปลี่ยนสายกีตาร์กันทุกๆกี่เดือนครับ ของผมจริงๆเเล้วก็นานพอควรอะครับปกติก็ เกือบปีเปลี่ยนทีอะครับน้าๆละครับ

Aum_GuitarNoob

• member
Re: น้าๆเปลี่ยนสายกีตาร์กันทุกๆกี่เดือนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:12:55 »
บางคนเค้าบอกใช้สายเคลือบอยู่ได้ 3-4 เดือน 5-6 เดือน ผมหละอิจฉาพวกน้าเค้าจัง ทำกันได้ยังไงขนาดนั้น ของผม เดือนเดียวไปแล้วครับ Elixir Nanoweb 3 สัปดาห์เคลือบเริ่มออกเป็นขุย ๆ แล้ว T_T จ่ายทุกเดือน.. ถ้าเป็น Dad ธรรมดา เช้าเล่น เย็นเริ่มดำ ถ้าเป็น Dad Exp 4 วัน เริ่มดำ ครับผม แต่ละคนน่าจะไม่เหมือนกัน..

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: น้าๆเปลี่ยนสายกีตาร์กันทุกๆกี่เดือนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:13:56 »
ผมเปลี่ยนตามความรู้สึกครับ ถ้ารู้สึกว่ามันควรแก่การเปลี่ยนแล้วจึงเปลี่ยนครับ ไม่ได้ระบุว่าทุกๆกี่เดือน ส่วนดูยังไง คงต้องรอน้าๆ ผู้รู้ตอบ ครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:15:14 »
บางคนเค้าบอกใช้สายเคลือบอยู่ได้ 3-4 เดือน 5-6 เดือน ผมหละอิจฉาพวกน้าเค้าจัง ทำกันได้ยังไงขนาดนั้น ของผม เดือนเดียวไปแล้วครับ Elixir Nanoweb 3 สัปดาห์เคลือบเริ่มออกเป็นขุย ๆ แล้ว T_T จ่ายทุกเดือน.. ถ้าเป็น Dad ธรรมดา เช้าเล่น เย็นเริ่มดำ ถ้าเป็น Dad Exp 4 วัน เริ่มดำ ครับผม แต่ละคนน่าจะไม่เหมือนกัน..

ทำไมมันไปเร็วจังครับ  ผมเล่นทุกวัน ยังอยู่ไม่ต่ำกว่า 2 เดือนเลยครับ  เช็ดสายหลังเล่นมั๊ยอ่ะครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:17:25 »
ว่าจะลองสายมาร์ตินที่น้าตะวันขายอยู่ lifespan อะครับน้าๆท่านใดเคยลองมั้ยครับเสียงเป็นยังไงครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:31:12 »
ผมใช้ตั้งแต่เดือนสามตอนนี้ยังใช้อยุ่เลยครับ ของ Elixir เริ่มเป็นขุยตั้งแต่สองสามเดือนก่อน แต่เสียงยังพอไปวัดไปว่าไปเพราะเล่นที่บ้าน การเปลี่ยนคงอยู่ที่เราครับ ถ้าไม่ได้เล่นร้าน เสียงไม่ทึบมาก คิดว่าเล่นได้เล่นไปก่อนครับ ของผมมันเริ่มทึบแล้วครับ ว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการดูแล เช็ด และเก็บไม่ให้อากาศมามีผลมากครับ

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:33:24 »
ของผมดูที่สาย1 ขึ้นสนิมเมื่อไหร่  ดีดในวันนั้นเเหล่ะ  ไปจนมันขาด เเล้วก็ เปลี่ยนใหม่หมดเลย
55+ (ปล. ชุดหนึ่ง ก็ 2เดือน ครับ (ของผมน่ะ))
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:58:52 »
จนเปื่อย หรือเสียงทึบครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 16:18:18 »
ของผมถ้าเป็น Dadไม่เคลือบก็1.5-2เดือน ถ้าเป็น Elixir nano ก็ประมาณ3-4เดือน เล่นทุกวันๆละ2-3ช.ม.ครับ แต่ผมจะใช้ผ้าอ้อมนุ่มๆเช็ดทำความสะอาดสายทุกครั้งที่เล่น แม้ในช่วงเบรคระหว่างช.ม.ก็เช็ดครับ สายของผมแทบจะไม่มีสนิมดำๆขึ้นเลย ลื่น ใสตลอด(อาจจะเป็นเพราะเป็นคนที่เหงื่อออกมือน้อย นอกจากเวลาที่ตื่นเต้น) แต่สิ่งที่จะฟ้องว่าใกล้เปลี่ยนสายได้ ก็คือซัสเทนที่สั้นลง และอินโทรเนชั่น ที่เริ่มเพี้ยนไปครับ
รักเธอ...ประเทศไทย

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 16:23:02 »
น่าจะเป็นเพราะเหงื่อเยอะ และเหงื่อเค็มหรือเปล่าครับ

ต้องลงอ่างก่อนลงมือเล่นล่ะมั๊ง  ;D

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 16:28:45 »
น่าจะเป็นเพราะเหงื่อเยอะ และเหงื่อเค็มหรือเปล่าครับ

ต้องลงอ่างก่อนลงมือเล่นล่ะมั๊ง  ;D
ถ้าลงอ่างนี่เหงื่อออกทั่วตัวเลยครับ555^_^
รักเธอ...ประเทศไทย

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 18:27:48 »

เช็ดตลอดครับผม ทิชชู่เพียวๆ รูดทีละสายเลยทั้งบนสายและใต้ท้องสายครับ ผมเล่นงานกลางคืนเหมือนกันครับ สงสัยเหล้าหกใส่มั้ง 555

ทำไมมันไปเร็วจังครับ  ผมเล่นทุกวัน ยังอยู่ไม่ต่ำกว่า 2 เดือนเลยครับ  เช็ดสายหลังเล่นมั๊ยอ่ะครับ ^_^

thezerot

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:04:15 »

เป็นเหมือนผมเลยครับ เช็ดสายก่อนและหลังเล่นตลอด ก็อยู่ได้ประมาณหนึ่งเดือน

สงสัยเป็นพวกเหงือออกมือเยอะเหมือนกัน
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:07:31 »
คือผมอาจจะเรื่องมากด้วยมั้งครับ บางทีสาย 1 2 ยังเงาๆอยู่แต่สายบนทึบ ฟังแล้วไม่ปกติ ผมก็เปลี่ยน หรือ บางทีสายล่างเงาๆแต่มีดำบางจุดผมก็จะเปลี่ยนเลยเพื่อถนอมเฟลต แต่หลักๆเน้นจากสายบนครับ เวลาเสียงเบสมันไม่ได้ดั่งใจเล่นแล้วมันไม่ค่อยหนุก แหะๆ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 20:21:41 »
 3 4 5 6แล้วแต่เงินครับ555+
Norman b18/cedar

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:11:55 »
Elixir nano ผมจะครบปี แล้ว 555+++
นานๆ จับที แต่สาย 3 เริ่มดำแล้ว คงต้องเปลี่ยนแล้วงานนี้

nazgul_1980

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:16:39 »
ว่าจะลองสายมาร์ตินที่น้าตะวันขายอยู่ lifespan อะครับน้าๆท่านใดเคยลองมั้ยครับเสียงเป็นยังไงครับ
ผมใช้สายมาร์ตินอยู่ครับ แต่จำรุ่นไม่ได้เป็นสายเคลือบ(สั่งจากน้าตะวันเหมือนกัน หกร้อยบาท) โดยส่วนตัวแล้วชอบครับ เสียงดีเบสเยอะขึ้นด้วย

cross

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:23:29 »
ผมเปลี่ยนทุกเดือนครับ

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:24:21 »
น้าๆเปลี่ยนสายกีตาร์กันทุกๆกี่เดือนครับ ของผมจริงๆเเล้วก็นานพอควรอะครับปกติก็ เกือบปีเปลี่ยนทีอะครับน้าๆละครับ
ของผมเองนานเลยครับ   ใช้สายเคลือบ และคอยเช็ด-ดูแลรักษาเป็นอย่างดีเสมอครับ

loveplus

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:25:59 »
ตอนเล่นมาใหม่ๆก็ เสียงไม่เพราะก็จะเปลี่ยน(ประมาณ2-3อาทิตย์)
ผ่านไป2ปี สายไม่ขาดไม่เปลี่ยน 5555+