Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆที่เล่นผ่านแอมป์ใช้สายสัญญาณอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 6793 ครั้ง)

Dog Never Lie

• member
อยากรู้ว่าใช้สายอะไรกันบ้างครับสำหรับน้าๆที่เล่นกีตาร์ผ่านแอมป์ตอนนี้เอาแบบคุ้มค่าคุ้มราคาเพราะว่าแอมป์ราคาหมื่นกว่าบาท
สายแพงมากก็ไม่ไหวครับ แล้วใช้สายขนาดกี่เมตรดีครับ

มีรีวิวบ้างไม๊ครับ แนะนำด้วยครับ   ;D

ตอนนี้ผมมองสายของ CANARE  ประกอบเองกับหัว Neutric ครับเพราะว่าพอจะมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงบ้านมาก่อนบ้างครับ
เมื่อก่อนนี้ผมบ้าเล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่ครับ

It's my...

Ods16339

• member
สายmonster acousticครับ
ลองเดินหาแถวบ้านหม้อ  เมตรละ300บาท
(ร้านanthem )   สายตัวนี้จะช่วยให้เสียงแหลมไม่จัดเกินไปครับ

TuiHY

• member
ผมใช้ planet wave ครับ ตอนแรกใช้ 10 ฟุต (ราวๆ 3 เมตร) ตอนหลังต้องเปลี่ยนเป็น 15 ฟุต (ราวๆ 4.5 เมตร)
แต่ถ้าไม่ได้เดินขณะเล่น ใช้ประมาณ 3 เมตรก็พอครับ

MUI

• member
เล่นในบ้าน....ก็แบบนี้ครับ

พลาเนทเวฟ มีสวิตช์ที่แจ๊ค ว่ากันว่ากันเสียงตุ้บตอนถอดสาย..แต่กดสวิตช์ทีไร ตุ้บทุกที....เสียงสดใส เบสดี

นี่ก็อีก...หัวนิวตริกไซเล้น ลดเสียงตุ้บได้จริงตอนถอดสาย...แต่หัวเด้งได้ บางทีเล่นไป เล่นไป ไซเล้นจริง ๆ คือหัวเด้งหลุดจากกีต้าร์ง่ายมาก เลยเงียบตามชื่อ...เสียงราบเรียบซื่อสัตย์ดี

อันนี้..สายคะแน หัวนิวตริกปกติ ... อึดที่สุด ...เสียงก็ราบเรียบซื่อสัตย์เหมือนหัวแดงไซเล้น

สายเตารีดเกรท ซื้อจากนครหลวง...เสียงสดใสดีมาก..แต่สายแข็ง ชอบดื้อรั้นกับหัวซึ่งซีลแน่น...เลยทำให้อายุน้อย (แต่ซ่อมได้)

ถ้าเล่นนอกบ้าน แบบว่าอยากใกล้ชิดแฟนเพลงถึงโต๊ะเลย....ก็แบบนี้ ครับ

KULAA_101

• member
ใช้ของไทยๆก็NNGของนอกก็Lava,PlanetWave,....แทบจะทุกยี่ห้อครับ...ส่วนที่แถมมากับกีต้าร์ในกล่อง เอาไว้แจกเด็กๆ...

ผมว่าถ้าให้ดีซื้อมาผลิตเองดีกว่าครับ .....

khoondone

• member
มาดูเป็นขอมูลประกอบการตัดสินใจ อีกคนครับ

• member
ขอบคุณครับ ชวนคุยต่ออีกครับว่า.   

หัวงอ กับ หัวตรง อะไรสะดวกกว่ากันครับ
It's my...

Aum_GuitarNoob

• member
ของผมอันเดียวกับน้ามุ่ยเลย Planet Wave อันที่มีสวิทซ์

cross

• member
NNG สีม่วง

Elixir

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ตอนนี้ใช้สายที่แถมฟรีมากับกีต้าร์ เสียงดังอย่างเดียวก็โอแล้วผม ^^

MUI

• member
ขอบคุณครับ ชวนคุยต่ออีกครับว่า.  

หัวงอ กับ หัวตรง อะไรสะดวกกว่ากันครับ

....................

ถ้าเล่นแล้ววางบนขาตั้งบ่อย ควรใช้หัวงอครับ

แต่ความรู้สึกส่วนตัว ผมว่า หัวตรงจะทำให้สายกับหัวทะเลาะกันน้อยกว่าหัวงอ ครับ

MUI

• member
น้าป๊อบมาก็ดีแล้ว

ท่านนี้เป็นตัวอย่างในการใช้กีต้าร์หาสตางค์ครับ

จะพบว่า กีต้าร์แก อุปกรณ์แก เอาเพียงมีเสียงให้ได้ยิน ผสมกับเสียงอันไพเราะของแกแบบมีเอกลักษณ์....ก็โกยตังได้เต็มรถกระบะแล้วครับ

ผิดกับผม...มัวแต่ละเมียดละไม พิถีพิถัน.....เล่นทีไร จะหาของใหม่ เสียตังทุกที

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมว่าจะลอง ไปเดินดูสายบ้านหม้อ แบบ เมตรละ 90 มา บัตกรี ด้วยตะกั่วเงิน กับหัว นิวตริก ครับ
ไม่รู้ว่าจะดีมั้ย น้าๆท่านไหน เคยลองแล้วบ้างครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...

ท่านนี้เป็นตัวอย่างในการใช้กีต้าร์หาสตางค์ครับ

จะพบว่า กีต้าร์แก อุปกรณ์แก เอาเพียงมีเสียงให้ได้ยิน ผสมกับเสียงอันไพเราะของแกแบบมีเอกลักษณ์....ก็โกยตังได้เต็มรถกระบะแล้วครับ

ผิดกับผม...มัวแต่ละเมียดละไม พิถีพิถัน.....เล่นทีไร จะหาของใหม่ เสียตังทุกที

แหม!  ชมซะเสียเลย ^^'

TuiHY

• member

แหม!  ชมซะเสียเลย ^^'

แบบนี้อ่ะดีแล้วน้าป๊อป ไม่งั้นจะมีแต่เรื่องเสียทรัพย์ 555+
ถ้าไม่ใช่ว่าผมต้องมิ้วหัว ก็คงหาธรรมดาๆมาใช้แล้วล่ะ ^^

• member
ผมว่าจะลอง ไปเดินดูสายบ้านหม้อ แบบ เมตรละ 90 มา บัตกรี ด้วยตะกั่วเงิน กับหัว นิวตริก ครับ
ไม่รู้ว่าจะดีมั้ย น้าๆท่านไหน เคยลองแล้วบ้างครับ

แนะนำ CANARE GS-6 ครับ ตัวนี้เป็นสาย MADE IN JAPAN ของแดงบริสุทธิ์ดีแท้ ในวงการเครื่องเสียงนิยมสายยี่ห้อนี้เพราะว่าคุณภาพของทองแดงครับ คุ้มค่าราคาไม่แพงเมตรละไม่เกิน 160 บาท
หาได้ที่ร้านนัฐพงษ์ หรือร้านอื่นๆครับ

ลองค้นดูครับมีคนคุยกันเยอะเกียวกับสายยี่ห้อนี้ครับผม
It's my...

pickpanther

• member
    • My Page
ผมใช้สายที่สั่งตัดจากร้านลุงจงครับ ใช้มาจะ 5 ปีแล้วครับ ยังปกติดีอยู่
FB/PickFingerstyle

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
ช่วยแนะนำสายให้มือใหม่ทีครับ

งบไม่ถึงพัน ส่งผ่านไปรษณีย์ได้

ทนทาน สัญญาณดี

dho

• member
กีตาร์ผมเสร็จ..จะโทรไปเชิญนะครับ.

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
กีตาร์ผมเสร็จ..จะโทรไปเชิญนะครับ.

ไม่เข้าใจครับน้า dho