Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หาคนสอนทฤษฎีดนตรีครับ ราคาคนจนครับ ด้านในๆๆๆๆ  (อ่าน 5079 ครั้ง)

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
Re: หาคนสอนทฤษฎีดนตรีครับ ราคาคนจนครับ ด้านในๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:11:19 »

กำ ผมจะเรียนรู้เรื่องไหมเนี่ย ^^ ต่อครับต่อๆ
หัดออกเสียงให้ตรงกับโน๊ตที่เราดีด ไปพรางๆ ก่อนก็ได้ครับ โน๊ตอะไรก็ได้
บอกแค่นี้ผมยังไม่รู้เรื่องเลยครับ ^^

หมายถึงดีดโน๊ตอะไรก็ได้ที่กีตาร์ แล้วเราก้เปล่งเสียงของเราให้ตรง กับเสียงของโน๊ตที่เราดีด เป็นการฝึกหู และ การออกเสียงให้ตรงโน๊ตที่ได้ยิน จะได้ร้องเพลงได้ตรงคีย์ครับ

อ๋ออย่างเช่นจับคอร์ดจี ก็ออกเสียงให้ตรงอย่างงี้หรอกครับ หรือว่าอย่างไง ^^

คอร์ด ก็คอร์ดครับ โน๊ตก็โน๊ต ไม่เกี่ยวกัน  แหม่ น้า แจ็ซชวนชื่น นี่เข้าใจยากจัง   เอางิ

สมมุติ ว่าดีดสาย1 สายเปล่าๆ จะได้เสียงของโน๊ต E  เราก็เปล่งเสียงของเราให้ตรงกับเสียงของโน๊ตE   คราวนี้ก็ลองเลื่อนไปที่โน๊ตตัวอื่นบ้าง เช่น ดีด สายที่1 ช่อง3 ได้เสียงของโน๊ต G เราก็เปล่งเสียงของเราให้ตรงกับเสียงของโน๊ตG แล้วเลื่อนไปให้ครบทุกช่องได้ยิ่งดี

ปล. ต้องไปหัดรู้จัก กับโน๊ต บนคอกีตาร์ ของเราให้ได้ หมดทั้งคอ ว่าช่องไหนสายไหน เขาเรียกว่าโน๊ตอะไร นี่คือการบ้านหน้าแรกของการฝึกกีตาร์ ถ้าทำไม่ได้ มันก็จะไปต่อ อย่างอื่นไม่ได้

อ่าครับ ต่อได้ครับ เพราะตอนนี้ เข้าใจตรงนี้แล้วครับ ไล่โน๊ตเป็นล๊ครับ ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

redtopup

• member
Re: หาคนสอนทฤษฎีดนตรีครับ ราคาคนจนครับ ด้านในๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:11:55 »
ร้องเสกลโดยเทียบกับเปียโนครับ

ต้องเทียบกับเปียโนเท่านั้นนะครับ เพราะจะส่งผลในระยะยาวครับ

เป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ
หรือ ประหยัดงบผมเห็นมี ออแกนทีทำจากจีน ราคา ไม่ถึงพันบาท ก็คุ้มครับ
การฝึกร้องเพลงที่ดี ต้อง ยืน ร้องเพลงด้วยน๊ะครับ อย่านั่งร้องเพลง
ยืนตัวตรง ในท่าทางที่ไม่เมื่อย เพราะ จะทำให้ปอดเรา มั่นคงครับ
ฝึกจังหวะ การหายใจ การสูดหายใจเมื่อ จบประโยค
จะบอกว่า  เมื่อ คุร ฝึก  ออกเสียงให้ตรง  ในคีย์เปียนโน 
คุณ  จะร้องเพลง ได้ ตรงคีย์ครับ และก็ ไม่ต้องหลบเสียงร้องด้วย  ในรยาวครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:21:55 »

ต้องเทียบกับเปียโนเท่านั้นนะครับ เพราะจะส่งผลในระยะยาวครับ

ไม่อยากให้ไปฟันธงลงแบบนี้เลยครับ ว่าต้องเป็นเปียนโนเท่านั้น  เดี๋ยวน้องเค้า จะหมดกำลังใจในการฝึกซ้อม  ผมเชื่อว่าบ้านน้องเค้าคงไม่มีเปียนโนหล่อกครับ เลยแนะนำให้ใหเล่นกับกีตาร์ไป ขอให้ตั้งเสียงให้ตรงมาตรฐานเท่านั้น ก็น่าจะพอช่วยได้ครับ

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:25:08 »

แล้วร้องสเกล นี้มันร้องยังไงอ่าครับ ไล่สเกลผมยังมิเป้นเล๊ย ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:32:16 »
ผมว่าควรแยกเป็น 2 กรณีนะครับ(ผมก็ร้องเพลงได้เลวพอกับหน้าตาแหละนะครับ) แต่โดยส่วนตัวคิดว่า..

กรณีที่ 1 ร้องถูกคีย์ ฟังแล้วร้องตามได้ไม่เพี้ยน แค่เสียงไม่เพราะ เสียงแข็ง ฟังแล้วไม่หวาน ไต่ขึ้นสูงไม่ถึง ลงต่ำไม่ได้
กรณีนี้ผมว่าควรฝึกเทคนิคการร้องมากกว่า ไม่ใช่เอะอะจะไล่สเกลอย่างเดียว มันเป็นเพียงทฤษฎี สำหรับผมการไล่สเกลเอาไว้วอร์มก่อนขึ้นเล่น วอร์มแค่นิด ๆ หน่อย ๆ .. เทคนิคการร้องของผมหมายถึง การออกเสียง รูปปาก ความชัดถ้อยชัดคำ ไดนามิคหนักเบา เป็นต้น

กรณีที่ 2 ร้องเพี้ยน ผิดคีย์ (พบได้มากมายตามห้องคาราโอเกะหยอดเหรียญตามห้าง)
กรณีนี้ต้องฝึกไล่สเกล และเทียบเมโลดี้อย่างจริงจัง ให้ความรู้สึกมันซึมซับว่าฟังแบบนี้ ต้องร้องออกมาแบบนี้ ต้องเรียนอย่างจริงจังครับ

ปล.นี่คือความเห็นส่วนตัวครับ เอาไว้ใช้ประกอบการพิจารณาพอ ไม่ต้องเชื่อ อิอิ

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:43:55 »

ไม่อยากให้ไปฟันธงลงแบบนี้เลยครับ ว่าต้องเป็นเปียนโนเท่านั้น  เดี๋ยวน้องเค้า จะหมดกำลังใจในการฝึกซ้อม  ผมเชื่อว่าบ้านน้องเค้าคงไม่มีเปียนโนหล่อกครับ เลยแนะนำให้ใหเล่นกับกีตาร์ไป ขอให้ตั้งเสียงให้ตรงมาตรฐานเท่านั้น ก็น่าจะพอช่วยได้ครับ
น้าเบียครับ ว่าแต่ ร้องตามโน๊ตเนี้ย แบบ ดีดสาย 1 เปล่าๆ ก็ร้อง อี ตามอย่างเงี้ยชิมิครับ กดเฟรท 1 ก็ร้อง เอฟ อย่างงี้ป่าวครับ แล้วถ้าอย่าง กดเฟรท 2 มันเป็นเอฟชาต์ฟ ก็ต้อง ร้องเอฟฟฟฟฟฟฟฟ สูงขึ้นอย่างงี้ป่าวครับ ^^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:52:13 »

น้าเบียครับ ว่าแต่ ร้องตามโน๊ตเนี้ย แบบ ดีดสาย 1 เปล่าๆ ก็ร้อง อี ตามอย่างเงี้ยชิมิครับ กดเฟรท 1 ก็ร้อง เอฟ อย่างงี้ป่าวครับ แล้วถ้าอย่าง กดเฟรท 2 มันเป็นเอฟชาต์ฟ ก็ต้อง ร้องเอฟฟฟฟฟฟฟฟ สูงขึ้นอย่างงี้ป่าวครับ ^^

ถูกครับ ก็ต้องร้อง F#

Cmajor Scale  ประกอบไปด้วยโน๊ต C-D-E-F-G-A-B   ลองเอาไปไล่ให้ได้ทั้งคอกีตาร์นะครับ  และก็ลองร้องเทียบกับสเกลดูด้วย

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 13:00:42 »

ถูกครับ ก็ต้องร้อง F#

Cmajor Scale  ประกอบไปด้วยโน๊ต C-D-E-F-G-A-B   ลองเอาไปไล่ให้ได้ทั้งคอกีตาร์นะครับ  และก็ลองร้องเทียบกับสเกลดูด้วย

ต้องตั้งสายให้คีย์มาตรฐานก่อนไช่ไหมครับ แล้วถ้า ไม่ตั้งสายมันเกิดผลเสียยังไงครับ (ตั้งแต่ไม่คีย์มาตรฐานเพระผมไม่มีที่ตั้งสาย ว่าจะซื้อก็ไม่ได้ซื้อสักที) ไล่เสกลนี้ C-D-E-F-G-A-B ไล่บนคอทุกสายไช่ไหมครับ แบบในแบบฝึกตามเว็บต่างๆ อะไรประมาณนี้ไช่ป่าวครับ

ปล... ลองเอาไปไล่ให้ได้ทั้งคอกีตาร์นะครับ มันคืยังไงอ่าครับ งง......... ขอโทดทีครับ พอดีผมโง่ ^^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 13:03:35 »
ต้องตั้งเสียงให้ได้มาตรฐานซิครับ จะได้ฟังและรู้ว่าเสียงที่ถูกต้องมันเป็นยังงัย

ส่วนการไล่สเกลทั้งคอ ลองไปหาในเน็ทเลยครับ เยอะแยะ