Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ++++*** VINTAGE_JAPAN***++++  (อ่าน 7875 ครั้ง)

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: ++++*** VINTAGE_JAPAN***++++
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:06:24 »
ผมได้รู้จัก และเริ่มชอบ Vintage เพราะน้าเล็กนี่แหละครับ ไม่ว่าจะเป็นคำปรึกษา หาของ น้าเล็กซ์ คือที่ 1 ในดวงใน  ^ ^

Ohnono

• member
Re: ++++*** VINTAGE_JAPAN***++++
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:24:47 »
yamaki เสียงวัยรุ่นญี่ปุ่นเหลือเกิน ชอบๆ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:44:51 »
ผมชอบยามาฮ่า FG180 ป้ายแดง และ FG580 ป้ายเขียวครับ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 21:56:24 »
ขอบคุณน้า Lex ที่กรุณานำคลิปมาให้ชมกันครับ
ขอบคุณเช่นกัน ผมก็คนหนึ่งที่หลง VINTAGE_SOUND ไม่เคยมีกีตาร์ใหม่มีแต่เก่าๆ ยังไงรุ่นที่อยู่ในคลิ๊ปต้องควานหามาดูแลให้ได้หละคร๊าบบบ
เหล้าดีต้องบ่มนานครับ..น้า UncleNeil เสียงของเก่ายังไงก็เข้าหูกว่าคนใหม่ครับ แต่หุ่นคนเก่าๆ ผมว่าอาจสู้หุ่นของคนใหม่ๆ ไม่ได้ครับ...อิอิอิ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 21:58:19 »
ขอบคุณน้า Lex ที่กรุณานำคลิปมาให้ชมกันครับ
ขอบคุณเช่นกัน ผมก็คนหนึ่งที่หลง VINTAGE_SOUND ไม่เคยมีกีตาร์ใหม่มีแต่เก่าๆ ยังไงรุ่นที่อยู่ในคลิ๊ปต้องควานหามาดูแลให้ได้หละคร๊าบบบ
ลุงนีลครับ.......กราบเท้าแหละครับ ได้ข่าวมี FG580 หลายตัว จัดมาให้หลานหน่อยเถอะ อยากได้จะบ้าอยู่แล้วครับ อิ อิ ^_^ [email protected]
ตัวนี้ผูกพันกับมันมาตั้แต่ปี 2523 ด้วยหยาดเหงื่อแรงงานเต็มๆจึงได้มา ยังไงถ้าเบื่อแล้วจะบอกคนแรกเยครับ

โอ้โห...ของจริง...ของผมไม่ได้เป็นเจ้าของแค่ได้ลูบคลำก็ซึ้งใจแล้วครับ...อิอิอิ ;D ;D ;D ;D

yamakita

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 22:05:03 »
ส่วนตัว ผมยังไม่ได้ลองมามากมายเหมือนน้าหลายๆท่าน แต่เท่าที่มีโอกาสลองและเป็นเจ้าของอยู่บ้าง คงตอบยากว่ายี่ห้อไหนเสียงหวาน น่าจะเป็นรุ่นๆไปมากกว่าครับ
เช่น yamaki ของผม ตัวนึงโอเคหวาน ยิ่งตอนเปลี่ยนสายใหม่ ยิ่งหวาน แต่อีกตัวเสียงกลับออกดุๆ เสียงดังสนั่น (สายกีต้าร์ก็มีผลนะครับ)

แต่เท่าที่ฟังๆและเก็บข้อมูลมา เค้าว่ามาว่า Morris มักจะให้เสียงหวาน แต่ผมไม่แน่ใจนะ เพราะไม่เคยลอง morris

ถ้าจะลองเล่น Japan vintage ก็ควรลองเองอ่ะครับก่อนซื้อ ยกเว้นชอบลุ้นกะวัดดวงแบบผม

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:51:57 »
โบนัส ปลายพี่นี้ กะจะหา ส. ยายลี   มากระเเทกนิ้วซักตัว

กีต้าร์ ญี่ปุ่นมีมากมายหลายยี่ห้อ  เเต่ก็ไม่ได้ดีทุกตัว

บางตัวเสียงดีมากๆ เเต่ก็ สภาพไม่ดี (เพราะมันเก่า )

เเต่ส่วนตัว  ถ้า vintage  ผมชอบ ยามาฮ่า กับ ยามากิ ที่สุด

รองลงมา คือ ซูซูกิ นาโกย่า   

เเต่อยากได้มากสุด ก็คง ส.ยายลี ไม้หลัง โรสอูฐ ซักตัว เเต่มันเกินงบ ....... ;D

ระวังนะครับ น้าน่านฟ้า ส่วนมาก S.Yairi ผลิตที่จีนนะราคาเดียวกันกับที่ผลิตจากญี่ปุ่นเลย
ดูๆ แล้วระวังด้วยครับ ขนาดคนญี่ปุ่นเองยังดูไม่ออกเลยครับว่าผลิตที่ไหนจร้า.........

nantfa

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:24:02 »
โบนัส ปลายพี่นี้ กะจะหา ส. ยายลี   มากระเเทกนิ้วซักตัว

กีต้าร์ ญี่ปุ่นมีมากมายหลายยี่ห้อ  เเต่ก็ไม่ได้ดีทุกตัว

บางตัวเสียงดีมากๆ เเต่ก็ สภาพไม่ดี (เพราะมันเก่า )

เเต่ส่วนตัว  ถ้า vintage  ผมชอบ ยามาฮ่า กับ ยามากิ ที่สุด

เเต่อยากได้มากสุด ก็คง ส.ยายลี ไม้หลัง โรสอูฐ ซักตัว เเต่มันเกินงบ ....... ;D

ระวังนะครับ น้าน่านฟ้า ส่วนมาก S.Yairi ผลิตที่จีนนะราคาเดียวกันกับที่ผลิตจากญี่ปุ่นเลย
ดูๆ แล้วระวังด้วยครับ ขนาดคนญี่ปุ่นเองยังดูไม่ออกเลยครับว่าผลิตที่ไหนจร้า.........

ขอบคุณครับน้าเล็ก  เพิ่งทราบจริงๆ ครับ ว่ามีผลิตจีนด้วย

ถ้า ส.ยายลีมีจีน เเล้ว  K ยายลีหละน้า มีจีนไหมครับ

เเต่ถึงเวลาซื้อ (คิดว่าคงซื้อเเน่ๆ ครับ)  

ผมคงดู ตัวเก่าๆในหน้าซื้อขาย เเล้วก็ชื่อรุ่นให้ตรงกับ  เเค็ตตาล็อก ไว้ก่อน เพื่อ หลบของจีน :D
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:19:50 »
โบนัส ปลายพี่นี้ กะจะหา ส. ยายลี   มากระเเทกนิ้วซักตัว

กีต้าร์ ญี่ปุ่นมีมากมายหลายยี่ห้อ  เเต่ก็ไม่ได้ดีทุกตัว

เเต่ส่วนตัว  ถ้า vintage  ผมชอบ ยามาฮ่า กับ ยามากิ ที่สุด

ขอบคุณครับน้าเล็ก  เพิ่งทราบจริงๆ ครับ ว่ามีผลิตจีนด้วย

ถ้า ส.ยายลีมีจีน เเล้ว  K ยายลีหละน้า มีจีนไหมครับ

เเต่ถึงเวลาซื้อ (คิดว่าคงซื้อเเน่ๆ ครับ)   

ผมคงดู ตัวเก่าๆในหน้าซื้อขาย เเล้วก็ชื่อรุ่นให้ตรงกับ  เเค็ตตาล็อก ไว้ก่อน เพื่อ หลบของจีน :D
             +1  เลยครับคงต้องพึ่งน้าๆผู้รู้จริงเลยละครับกลัวเจ็บหนักเหมือนกันครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

Laser

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:18:08 »
ผมหลงไหลใน ทรงวินเทจ มาก
มีโอกาศจะหามาลอง บ้างครับ

เล็ก vintage

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 16:36:01 »
ชอบของvintage japan มากครับ เสียงส่วนใหญ่จะดีครับแต่ความหนักแน่นต้องให้กีต้าร์อเมริกาเขานะ
กระบี่อยู่ที่ใจ มีไว้ติดลับให้คม

vintageeeee

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 17:01:17 »
อยากมี แต่ไม่เึคยได้ลองเลย T^T

@GER@

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:30:17 »
ผมกะลังหาข้อมูลเลยครับ กีต้าร์ เจแปน ปีเก่า เริ่มต้นไม่ถูกกลัวเจ็บหนักครับ ==!

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:13:42 »
เหมือนเล่นรถมือสองครับสำหรับ Vintage ตาดีได้ ตาร้าย เสีย ต้องเก๋าๆ มีประสพการณฺ์สักหน่อยดูเป็นว่า คองอ ไม๊ ยกไม๊ ป่องไม๊
ไม่งั้นเส็ด หากว่าตัวไหนไม่ได้ใส่สายไว้มองข้ามไปก่อนเลยเพราะว่าขนาดเจ้าของยังไม่กล้าใส่สาย เอากลับมาบ้าน
ใส่แล้วงอ ระวังด้วย

It's my...

@GER@

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:33:30 »
เหมือนเล่นรถมือสองครับสำหรับ Vintage ตาดีได้ ตาร้าย เสีย ต้องเก๋าๆ มีประสพการณฺ์สักหน่อยดูเป็นว่า คองอ ไม๊ ยกไม๊ ป่องไม๊
ไม่งั้นเส็ด หากว่าตัวไหนไม่ได้ใส่สายไว้มองข้ามไปก่อนเลยเพราะว่าขนาดเจ้าของยังไม่กล้าใส่สาย เอากลับมาบ้าน
ใส่แล้วงอ ระวังด้วย

นี่แหละครับที่กลัวอยู่  เลยลังเลว่า จะไปดูของใหม่ ดีรึเปล่า เงินทองยิ่งหายาก อาจจะไปโดน  takamine  tn 10 ถ้าเงินยังไม่ไปไหน

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:39:23 »
น้าๆท่านใดมี catalog กีตาร์ vintage japan บ้างครับ อยากทราบเสป็คพวก yamaha Morris รุ่นเก่าๆประมาณนี้อ่ะครับ (ตอนนี้ผมสนใจรุ่น fg 180 , fg 500f , morris w35 speacial)

...... ขอบคุณครับ ;D

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:49:26 »

yamakita

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:52:40 »
www.t-shiga.com/sub7-5-1.htm ผมทำ link ไม่เป็นครับ

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 14:06:50 »
Cat's eye

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 14:28:07 »