Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามหลายเรื่องครับ  (อ่าน 1658 ครั้ง)

one1one1

• member
มือใหม่ขอถามหลายเรื่องครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:18:29 »
สวัสดีทุกๆท่านครับ ผมเองเล่นกีต้าร์มาหลายปี แต่ความรู้ไม่มี เน้นลักจำเอา ไม่มีเบสิคและความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์เลย ไม่เคยซื้อกีต้าร์เป็นของตัวเองซักตัว ทุกวันนี้ก็ได้พี่ใจบุญให้มาตัวนึงไว้เล่นขำๆ  แต่ตอนนี้สภาพมันไม่ไหวแล้ว ผมก็เลยมองหากีต้าร์ใหม่ซักตัวนึงครับ ซึ่งโดยส่วนตัวชอบ Taylor เพราะพีที่เค้าให้กีต้าร์ผมมาเค้าใช้อยู่ แล้วรู้สึกว่ามันเสียงดี ฟังแล้วเคลิ้ม แต่ผมก็เคยได้ฟังยี่ห้ออื่นๆมาบ้างแล้ว จาก 108review ก็หลายตัวที่ชอบ แต่ราคาแต่ละตัวก็ไม่ใช่เล่นๆเลย สิ่งที่ผมอยากถามคือ
1. ถ้าวันนี้เราลงทุนซื้อแพงๆไปเลย(15000-30000 บาท) จะดีมั้ย หรือ ซื้อถูกๆ(< 10000) มาหัดเล่นให้เก่งก่อนแล้วค่อยเปลี่ยน แบบไหนดีกว่ากัน อันนี้อยากให้ช่วยแชร์ควาคิดให้หน่อยครับ
2. แนะนำยี่ห้อ รุ่น ตามความเห็นในข้อ1. ให้หน่อยครับ
3. ถ้าสมมุติว่าเราซื้อกีต้าร์มาตัวนึงแล้วมันไม่มีภาคไฟฟ้า แล้ววันนึงเราอยากไปใส่เพิ่มได้หรือไม่ แล้วไปทำที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วพอไปทำจะทำให้คุณภาพเสียงของกีต้าร์ด้อยลงหรือไม่ เพราะความเข้าใจของผมคือมันต้องเจาะตัวกีต้าร์ใช่มั้ยครับ

วันนี้ขอถามแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ... ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านหรือตอบคำถามผมครับ...

TOM1869

• member
Re: มือใหม่ขอถามหลายเรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 18:25:08 »
1. เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้วครับ การซื้อกีค้าร์ดีๆ ราคาประมาณ 30,000 บาท จะช่วยให้เราอยากเล่นกีต้าร์มากขึ้น และเบื่อยังสามารถขายออกได้โดย ขาดทุนไม่มากนัก  ควรเลือกกีต้าร์ ที่เป็นที่ นิยมของตลาด

2. Yamaha L10 , K.yairi YW serie  ในหน้าซื้อขายมีหลายรายยังมีขายอยู่ครับ

3. ภาคไฟฟ้าติดเพิ่มได้ ครับ ประมาณ 3000 บาท   มีกีต้าร์แล้วค่อยติดก็ได้  รายละเอียดดูใน web น้า TawanV ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: มือใหม่ขอถามหลายเรื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 18:43:31 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
ความเห็นของผมก็คือ ซื้อดีๆ ไปเลยครับ
และนอกจากที่ "น้าทอม" กรุณาแนะนำไว้แล้ว ถ้าซื้อของใหม่เลยในงบขนาดนี้ ผมแนะนำ Guild GAD-50E ครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:33:27 »
ถ้าชอบเล่น เล่ยบ่อยๆซื้อดีๆๆๆมีภาคไฟฟ้าแบบเดิมๆๆๆไปเลยครับ

นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:53:08 »
    สวัสดีครับ   ผมว่าถ้ามีงบพอซื้อดีๆ ไปเลยครับ  ตัวดีๆจะทำให้เราอยากเล่นมากขึ้นครับ

ถ้าซื้อถูกๆพอเดี่ยวเราขายก็จะขาดทุนทุกตัวครับ  ผมความรู้เรื่องกีต้าร์น้อยน้อยแต่เท่าที่ลองมา

ด้วยงบขนาดนี้ถ้าเป็นของไหม่ ผมเีชียร์ตามน้า nhoy ครับว่า Guild GAD-50E เลยครับ

noomxman

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:05:58 »
ถ้าชอบเล่น เล่ยบ่อยๆซื้อดีๆๆๆมีภาคไฟฟ้าแบบเดิมๆๆๆไปเลยครับ

ความเห็นผมนะถ้าชอบ Taylor ก็ไปลองดูครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ชอบเทเล่อเหมือนกัน อยากได้ไปหาลอง Taylor, Takamine, Ovation ด้วยเพราะในความเห็นส่วนตัวคุณภาพจัดจ่านมากครับ หาที่มีภาคไฟฟ้าไปเลยทีเดียวจบ จะได้ไม่ต้องเจาะกีต้าร์เสียงด้วยดีไม่ดีเสียงเพี้ยนอีกยุ่งเลย อย่าถามเลยครับว่ารุ่นไหนดี ดูจากในเวปแล้วไปลองหลายๆตัวเอาที่ถูกใจที่สุดจบข่าว

one1one1

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:57:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ... แล้วถ้าวันไหนไปถอยมาจะ เอามาโชว์นะครับ..

one1one1

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:59:15 »
ลืมถามอีกอย่างครับ Guild GAD-50E มีขายร้านไหนบ้างครับ
ผมอยู่แถวซีคอน มีตรงไหนใกล้ๆมั่งครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 14:47:28 »
ลืมถามอีกอย่างครับ Guild GAD-50E มีขายร้านไหนบ้างครับ
ผมอยู่แถวซีคอน มีตรงไหนใกล้ๆมั่งครับ
ร้าน Music Concept ที่เวิร์ลดเทรดครับ ลองติดต่อโทร.ถามดูก่อนนะครับ