Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ กีตาร์ไม้หน้าแยก  (อ่าน 194 ครั้ง)

LiBERO

• member
ช่วยด้วยครับ กีตาร์ไม้หน้าแยก
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 22:07:29 »
ขออณุญาตท้าวความก่อนนะครับ
ปกติผมจะเก็บกีตาร์ไว้ที่ห้องนอนเอาไว้ทำงานเพลง อัดเพลงต่างๆ ห้องนอนก็เปิดแอร์บ่อยหน่อยเพราะช่วงนี้ร้อน
ทีนี้ เรื่อวมันเกิดตรงที่ว่า มีอยู่ช่วงนึงพายุเข้าแล้วฝนตก ผมเลยเอาตัวดูดความชื้นไปวางไว้ใกล้ๆที่ขาตั้งกีตาร์ที่ผมใช้วางกีตาร์โปร่ง
เพราะคิดว่าช่วงที่ฝนตก เจ้าตัวดูดความชื้นจะช่วยไม่ให้กีตาร์ชื้นจนเกินไป หลังจากนั้นประมาณ 1-2 สัปดาห์ ผมก็เอากีตาร์มาเล่นตามปกติ
ทีนี้ผมสังเกตเห็นว่า ไม้หน้าของกีตาร์โปร่งมันแยกกัน ตามรูปที่แนบมาผมเลยอยากทราบว่า อาการแบบนี้ ต้องซ่อมยังไงบ้างครับ
และ ไม้หน้าแยกแบบนี้มีผลต่อเสียงและความแข็งแรงมากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

lovie479

• member
Re: ช่วยด้วยครับ กีตาร์ไม้หน้าแยก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2024, 11:34:52 »
https://www.youtube.com/watch?v=a5F9tVqGCBg

ไม่คิดว่าจะมีผลต่อเสียง ถ้าไม่ดามอะไรไว้ แห้งอีกก็น่าจะแยกอีก
เป็นกีต้าร์ช่างไทยเหรอครับ

LiBERO

• member
Re: ช่วยด้วยครับ กีตาร์ไม้หน้าแยก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2024, 12:17:11 »
กีตาร์ MARTIN D41 ปี 2002 ครับผม

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2024, 13:56:43 »
ไม่ได้ใส่เคสใช่ไหมครับ
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

Orpheus

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 04:32:51 »
สอบถามหน่อยครับ ตัวดูดความชื่นที่่ว่า เป็นเครื่องหรืออะไรครับ

พอดีผมเพิ่งมีเครื่องดูดความชื่นมาใช้ บางทีเผลอวางกีต้าร์ไว้ใกล้ๆ เครื่องดูดความชื่น
ถ้ามันมีปัญหาจะได้ระวัง วางกันห่างๆครับ

LiBERO

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 23:24:43 »
ไม่ได้ใส่เคสใช่ไหมครับ
ไม่ได้ใส่ครับ กีตาร์อยู่ในห้องอัด แล้วก็ใช้แต่งเพลงด้วยครับ เลยเอาไว้ไกล้มือจะได้หยิบจับได้ง่ายครับ
หรือว่าผมควรเอาใส่เคสดีครับ

LiBERO

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 23:29:38 »
สอบถามหน่อยครับ ตัวดูดความชื่นที่่ว่า เป็นเครื่องหรืออะไรครับ

พอดีผมเพิ่งมีเครื่องดูดความชื่นมาใช้ บางทีเผลอวางกีต้าร์ไว้ใกล้ๆ เครื่องดูดความชื่น
ถ้ามันมีปัญหาจะได้ระวัง วางกันห่างๆครับ
ใช้เป็นตัวนี้ครับ ซื้อมาจาก Music Collection ครับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 17:53:53 »
เครื่องดูดความชื้นขนาดแค่ 2-300 กรัมไม่มีผลอะไรกับความชื้นของห้องนอนทั้งห้องหรอกครับ เขาทำม่สำหรับใส่ในกล่องกีตาร์

สาเหตุของการแตกนั้นเกิดจากไม้หน้าสูญเสียความชื้นในเนื้อไม้ (water content) ทำให้ไม้หดตัวจนแยกออกจากกันบริเวณรอยต่อตรงกลาง เขาเรียกอาการแบบนี้ว่า "Center Seam Separation" ซึ่งมักพบในเมืองหนาวที่เปิด heater ซึ่งทำให้อากาศแห้งเกินไป

เมื่อสามสิบปีที่แล้วผมเคยเห็นร้านนครหลวงเขาเอาแก้วน้ำวางใว้ในตู้โชว์กีตาร์โปร่งหลายแก้วผมเลยสงสัยว่าวางใว้ทำไม เขาบอกว่าในศูนย์การค้าที่เปิดแอร์ตลอดนั้นอากาศแห้งมากจนกีตาร์ไม้หน้าแยกหลายตัวแล้วเลยตัองเอาแก้วน้ำมาวางใว้เพื่อเพิ่มความชื้นให้อากาศในตู้

กีตาร์ที่ผมเก็บในห้องแอร์ก็เคยมีไม้หน้าแยก 3 ตัวแล้ว ตัวนึงเป็นกีตาร์ช่างไทยที่น่าจะสร้างในห้องที่ความชื้นสูง ตัวที่แยกเยอะสุดคือ Martin ที่ผมให้ช่างเอาไม้ spruce มาสอดปิดรอยแยกแต่ไม่ใด้ลอกแลกเกอร์ออกมาพ่นใหม่เลยยังเห็นรอยด่างอยู่

ลองเอาน้ำใส่แก้วหรือชามมาตั้งใว้ในห้องเก็บกีตาร์ดูครับ

LiBERO

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 01:45:13 »
เครื่องดูดความชื้นขนาดแค่ 2-300 กรัมไม่มีผลอะไรกับความชื้นของห้องนอนทั้งห้องหรอกครับ เขาทำม่สำหรับใส่ในกล่องกีตาร์

สาเหตุของการแตกนั้นเกิดจากไม้หน้าสูญเสียความชื้นในเนื้อไม้ (water content) ทำให้ไม้หดตัวจนแยกออกจากกันบริเวณรอยต่อตรงกลาง เขาเรียกอาการแบบนี้ว่า "Center Seam Separation" ซึ่งมักพบในเมืองหนาวที่เปิด heater ซึ่งทำให้อากาศแห้งเกินไป

เมื่อสามสิบปีที่แล้วผมเคยเห็นร้านนครหลวงเขาเอาแก้วน้ำวางใว้ในตู้โชว์กีตาร์โปร่งหลายแก้วผมเลยสงสัยว่าวางใว้ทำไม เขาบอกว่าในศูนย์การค้าที่เปิดแอร์ตลอดนั้นอากาศแห้งมากจนกีตาร์ไม้หน้าแยกหลายตัวแล้วเลยตัองเอาแก้วน้ำมาวางใว้เพื่อเพิ่มความชื้นให้อากาศในตู้

กีตาร์ที่ผมเก็บในห้องแอร์ก็เคยมีไม้หน้าแยก 3 ตัวแล้ว ตัวนึงเป็นกีตาร์ช่างไทยที่น่าจะสร้างในห้องที่ความชื้นสูง ตัวที่แยกเยอะสุดคือ Martin ที่ผมให้ช่างเอาไม้ spruce มาสอดปิดรอยแยกแต่ไม่ใด้ลอกแลกเกอร์ออกมาพ่นใหม่เลยยังเห็นรอยด่างอยู่

ลองเอาน้ำใส่แก้วหรือชามมาตั้งใว้ในห้องเก็บกีตาร์ดูครับ
ขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับคำแนะนำมากๆครับ ว่าแต่ MARTIN ของน้าไม้หน้าแยกกันเยอะมากไหมครับ
แล้วมีผลต่อเสียงมากไหมครับ หลังจากให้ช่างเอาไม้ spruce มาสอดปิดรอยแยก

LiBERO

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2024, 01:48:21 »
https://www.youtube.com/watch?v=a5F9tVqGCBg

ไม่คิดว่าจะมีผลต่อเสียง ถ้าไม่ดามอะไรไว้ แห้งอีกก็น่าจะแยกอีก
เป็นกีต้าร์ช่างไทยเหรอครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ตอนนี้ผมลองเอาตัวเพิ่มความชื้นติดกับกีตาร์แล้วเอาไปใส่ไว้ในเคสแล้ว ไม้หน้าเริ่มกลับมาชิดกันมากขึ้นครับ
แต่ก็ยังไม่ทั้งหมด ยังมีบางจุดอยู่บ้างเล็กน้อยแต่โดยรวมดีขึ้นมากๆครับผม