Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โปร่งติดเฟรตบัส พอขันคอเหมือนเหล็กหลุด  (อ่าน 288 ครั้ง)

fungi321

• member
กีต้าร์โปร่งติดเฟรตบัส ดูในยูทูปบอกให้ขันคอแบบทวนเข็มนาฬิกา พอในปุ๊บเหมือนเหล็กมันหลุดปั๊บ ที่นี้ขันแบบไม่ต้องออกแรงเลยครับ ต้องหมุนแบบตามเข็มนาฬิกากลับ ถึงจะเริ่มมีแรงตึง อยากทราบว่าจะแก้ไขเฟรตติดบัสยังไงครับ (คำถามนี้คือกีต้าร์คนละตัวกับก่อนหน้านี้ที่ถามครับ)

กฤษณ์

• member
Re: กีต้าร์โปร่งติดเฟรตบัส พอขันคอเหมือนเหล็กหลุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2023, 19:33:19 »
Truss rod ถ้าคลายสุดแล้วมันจะหมุนฟรีครับ ถ้าคลายสุดแล้วยัง buzz ก็ต้องยก saddle ให้สูงขึ้น ถ้าคาดคาโป้แล้วไม่ buzz ก็หมายความว่าร่องสายตรง nut ลึกเกินไป

fungi321

• member
Re: กีต้าร์โปร่งติดเฟรตบัส พอขันคอเหมือนเหล็กหลุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 10:01:11 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ