Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์อายุ 40 ปี ท้องป่อง แก้ไขแบบไหนดี  (อ่าน 831 ครั้ง)

prateep

• member
กีตาร์เก่าแก่ อายุ 40 ปี น่าจะท้องป่อง ปัจจุบัน แซดเดิล เหลือประมาณ 2ม.ม. ทัชชิ่งเกิน 2.5 นิดหน่อย มีวิธีลดอาการท้องป่องอย่างไรบ้างครับ โครงสร้างด้านในแน่นหนาดีครับ

somyoo

• member
Re: กีตาร์อายุ 40 ปี ท้องป่อง แก้ไขแบบไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 09:45:04 »
ขอผมเคยซื้อกีต้าร์เก่ามาครับ ยี่ห้อ Suzuki ครับ  จากนักดนตรีท่านนึง
ผมได้ของมา เล่นดู ก็รู้สึกแปลกๆ พอลองเช็คดู พบว่าท้องป่องครับ (เนื่องมาจาก กาวที่ยึดไม้หน้า กับ Bracing หลุดครับ) ผมเลยส่งกีต้าร์ไปซ่อมครับ
ช่างได้ใช้ กาวยึดระหว่าง Bracing กับหน้าไม้ครับ (เลยถือโอกาศ เปลี่ยน Fret stainless ปรับทำความสะอาด Saddle (มีตัวปรับสูงต่ำได้)
ช่างแจ้งว่า ใช้ได้อีกเป็น 10ปีครับ 
ผมไม่แน่ใจว่า กีต้าร์ของคุณ ประทีป จะมีอาการเดียวกันไม๊ครับ ถ้าใช้ ส่งซ่อมเลยดีกว่าครับ รับรองว่าได้กีต้าร์ ที่แข็งแรง พร้อมกลับมาเล่นแน่นอนครับ ลองดูชื่อช่างในนี้ได้เลยครับ มีน้าๆ หลายท่านได้แนะนำไว้มากมายเลยครับ

prateep

• member
Re: กีตาร์อายุ 40 ปี ท้องป่อง แก้ไขแบบไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 18:02:07 »
ขอบคุณครับ เรื่องความแน่นหนาของโครงสร้าง คิดว่ายังดีอยู่ครับ ก่อนนี้ส่วนปลายเบรชซิ่งมีอ้าๆ ก็ติดกาวให้เรียบร้อย ลองส่องดู สนิททุกจุด ก็เลยคิดว่ามันน่าจะป่องตามอายุ แต่ไม่แน่ใจว่สจะแก้ไขให้กลับมาได้อีกหน่อยหรือไม่ หรือต้องแก้ไขไปตามสภาพ เช่น ปาดบริดจ์ให้เตี้ยลง

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2023, 16:22:20 »
คำว่า "ท้องป่อง" ถ้านำมาใช้กับกีตาร์ก็จะมีสองสาเหตุเหมือนกับคนท้องป่องครับ

ท้องป่องประเภทแรกมักเกิดกับคนอายุต่ำกว่า 45 หรือกีตาร์อายุต่ำกว่า 5 ปี สาเหตุเกิดจากน้ำทั้งคู่ กีตาร์ที่อายุน้อยสามารถดูดและคายความชื้นใด้มากกว่ากีตาร์อายุมาก

เมื่อไม้ดูดความชื้นในอากาศเข้าไปก็จะขยายตัวแต่ขยายไม่ใด้เพราะติดไม้ประกบข้างก็เลยโก่งตัวขึ้นตามแนวขวางเกรน นี่คืออาการท้องป่องที่เจอกันบ่อยสุด

ท้องป่องประเภทนี้แก้ใด้โดยการใช้สาร silica gel ดูดความชื้นส่วนเกินครับ

ท้องป่องประเภทสองเกิดตามกาลเวลาทั้งคนและกีตาร์ เมื่อกีตาร์อยู่กับแรงดึงของสายเป็นสิบๆปี ทางด้านหัวจะเริ่มโก่งขึ้นและทางด้าน bridge ก็จะหมุนมาด้านหน้าตามแรงดึงทำให้เกิดอาการท้องป่องในแนวขนานกับเกรน

อาการนี้ช่างกีตาร์เขาเรียกว่าอาการ "คอยก" ซึ่งเกิดตามธรรมชาติ การแก้คือการทำ neck reset โดยถอดคออกมาตั้งองศาใหม่ซึ่งค่อนข้างยุ่งยากและเสี่ยงที่จะทำในกีตาร์ราคาถูกที่ใช้กาวแบบติดตายมาจากโรงงาน

prateep

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 00:12:48 »
ขอบคุณอย่างสูงครับ คิดว่าถ้ายังไปไหวก็อยากซ่อมแซมบำรุงรักษา ให้ได้ใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่ กับกีตาร์เก่าๆที่ไม้ดีๆรุ่นเก่าๆครับ ( Aria AW700 น่าจะปี 80 กลางๆ)

rachen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2023, 10:23:37 »
ท้องป่องก็กดลงสิครับ ใช้วิธีค่อยๆกดลงทีละน้อย
สายมันยังดึงท้องกีตาร์ขึ้นมาทีละน้อยได้เลย ฉนั้นเราก็ต้องกดลงไปทีละน้อยๆได้ครับ
ถ้ามีฮาร์ดเคส ก็ใช้ผ้าพันเป็นก้อน วางไว้บนบริจ แล้วปิดฝาเคส เป็นตัวช่วยกด
( ย้ำว่า ต้องมีแรงกดทีละน้อยๆเท่านั้นนะครับ ค่อยๆนวดกดลงไปทีละน้อยๆ ครับ)
ถ้าไม่มีฮาร์ดเคส ก็ต้องใช้เครื่องมือ เป็นเซ็ทช่วยกดท้องกีตาร์ครับ
เล่นเสร็จ ก็แค่ผ่อนสาย5 สาย 6 ให้หย่อนสุด แล้วเก็บเข้าเคสตามที่ผมบอก
เลือกใช้สายที่มีแรงดึงทั้ง 6 สายน้อยๆด้วยครับก็ช่วยได้ เล่นเสร็จก็ผ่อนสาย5 สาย6
บ้านเราชื้น ยิ่งดีต่อการกดท้องกีตาร์ครับ
คนที่ชอบเล่นแอคชั่นต่ำๆ แอคชั่นเทพๆ แนะนำให้ทำตามวิธีที่ผมบอกนะครับ แอคชั่นกีตาร์เรา
เจาคงต่ำอยู่ได้ตลอดเลยครับ
( ผมไม่มีทฤษฏีอะไรนะครับ ผมแค่เป็นคนทดลอง ผลที่ทดลองมันทำได้ถึงได้อยากบอกครับ)