Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแล กีต้าร์ martin DJR รุ่นแรก  (อ่าน 782 ครั้ง)

somyoo

• member
การดูแล กีต้าร์ martin DJR รุ่นแรก
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 14:59:53 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ ผมรบกวนนะครับ
ผมใช้ Martin Dreadnought Junior ตัวแรก มาหลายปีมากแล้วครับ ปรกติแล้ว ผมจะใช้ผ้าแห้งเช็ด ไม้หน้า ข้าง และหลังครับ (ทุกวันนี้นั่งดู ก็มีความรู้สึกว่า กีต้าร์ตัวนี้ เหมือนจะเป็นไม้ที่ไม่มีการเคลือบมาเลยครับ ไม่รู้ว่า เล่นกีต้าร์ที่เคลือบ poly มากไปหรือเปล่า 5555 เลยรู้สึกแบบนี้)
ผมอยากจะรบกวนเพื่อนๆว่า ผมสามารถใช้ อะไร ในการลงเนื้อไม้ เพื่อเป็นการรักษาเนื้อไม้ โดยไม่ทำให้ เสียงอับทึบ ได้บ้างไม๊ครับ
มีบางท่าน แนะนำให้ใช้ Bee wax ที่ใช้กับงานเฟอร์นิเจอร์ไม้ ครับ

ผมรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

soiiial

• member
Re: การดูแล กีต้าร์ martin DJR รุ่นแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 15:53:01 »
สวัสดีครับ รุ่นนี้ผมเคยมีใช้อยุ่ทำความสะอาดโดยใช้ผ้าลักษณะคล้ายผ้าเช็ดแว่นชุบน้ำที่เจือจางแอลกอฮอลบิดให้เกือบแห้งเช็ดทั่วตัว แล้วจึงลงน้ำยาที่ผมใช้คือสเปรย์musicnomad guitar oneสูตรสำหรับกีตาร์เคลือบด้าน ฉีดแล้วเช็ดซ้ำเป็นอันเรียบร้อยครับ

somyoo

• member
Re: การดูแล กีต้าร์ martin DJR รุ่นแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 16:28:25 »
ขอบคุณมากครับ แสดงว่า ใช้น้ำผสม alcohol เพื่อใข้ในการกำจัด คราบไขมัน ฝุ่นต่างๆ ก่อนใช่ไม๊ครับ
ขอบคุณ คุณ Soiiial มากครับ

Nongmai

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 23:11:05 »
Bee wax แนะนำให้ใช้เลยครับใช้ได้ดี กับกีต้าร์ที่ลักษณะแบบนี้ สิ่งที่สำคัญต้องระวังสำหรับกีต้าร์รุ่นนี้คือเรื่องความชื้น และพวกเหงื่อครับ ถ้าทิ้งไว้ฝังลงเนื้อไม้ก็จะเกิดคราบดำ และไม่สามารถเช็ดออก ตัว Wax มันจะช่วยปกป้องได้ครับ ที่สำคัญถ้าเจออากศชื้นหนัก ๆ รุ่นระวังให้ดีเลยครับไม้ช่วงขอบ ๆ ชอบเปิด เคยเจอมากับตัวเอง ถ้าเป็นรุ่นใหม่ ๆ มีไบดิ้ง ก็ไปดิ้งหลุด

somyoo

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 09:40:33 »
ขอบคุณ คุณ Nongmai มากครับ
กีต้าร์ผม binding ตรงเอว หลุดมา 2 รอบหละครับ ทั้ง2 ครั้งผมก็ใช้ กาวลาเท็กซื TOA ซ่อมครับ เท่าที่ดูเหมือนว่า binding จะยาวกว่าเดิม 5555
รอบนี้รอบที่ 3 ผมเลยตัดสินใจว่า ส่งร้าน ซ่อมเลยดีกว่า ครับ เห็นกีต้าร์สวยๆ ใจมันจะ ฟูหน่อยหละครับ

สำหรับ beeswax ผมเห็นใน shopee มีราคา กระปุกนึง ประมาณ 80 บาท สำหรับราคานี้ ถือว่าปรกติใช่ไม๊ครับ
ขอบคุณมากนะครับ

Nongmai

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 11:09:34 »
ขอบคุณ คุณ Nongmai มากครับ
กีต้าร์ผม binding ตรงเอว หลุดมา 2 รอบหละครับ ทั้ง2 ครั้งผมก็ใช้ กาวลาเท็กซื TOA ซ่อมครับ เท่าที่ดูเหมือนว่า binding จะยาวกว่าเดิม 5555
รอบนี้รอบที่ 3 ผมเลยตัดสินใจว่า ส่งร้าน ซ่อมเลยดีกว่า ครับ เห็นกีต้าร์สวยๆ ใจมันจะ ฟูหน่อยหละครับ

สำหรับ beeswax ผมเห็นใน shopee มีราคา กระปุกนึง ประมาณ 80 บาท สำหรับราคานี้ ถือว่าปรกติใช่ไม๊ครับ
ขอบคุณมากนะครับ
คิดว่าคุณสมบัติน่าจะคล้ายกันหมด ของผมสั่งมาจากจีน ก็ใช้ดีอยู่ครับ

somyoo

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 12:00:17 »
ขอบคุณ คุณnongmai มากนะครับ

soiiial

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 21:42:36 »
ใช่ครับ หรือจะใช้เป็นน้ำยาmusicnomadผสมเจือจางกับน้ำเปล่าก็ได้เช่นกัน เช็ดตรงคราบเหงื่อไคลออกเหมือนกันครับ นานๆทำทีไม่มีปัญหาอะไรเพราะเคลือบด้านจะใช้ผ้าแห้งเช็ดคราบออกยากครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2023, 22:25:06 »
ทำไมไม่ใช้นำ้ยาเช็ดของmartinครับ
เค้าน่าจะหลิตมาเพื่อกีตาร์ทั้งผิวเงาและด้าน
ทางmartinเตคยแจ้งในwebไม่ควรใช้นำ้ยาที่ผสมซิลิโคนหรือwax
น่าจะทำให้แล๊คเกอร์ด้านที่เคลือบมันเปลี่ยนไป. คือเงาๆด้านๆไม่สม่ำเสมอกันทั้งตัว

somyoo

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 09:40:31 »
ขอบคุณ คุณ Soiiial ครับ ผมก็มีซื้อ music normad มาใช้ครับ ซึ่งทาง Music collection ได้แนะนำผมมาครบ ซึ่ง ผมก็จะใช้ตัวนี้ เช็ดถูทำความสะอาด ครับ

ขอบคุณ คุณ Ods16339 ครับ สำหรับข้อมูลครับ ผมคุ้นๆว่า เคยสอบถามจะซื้อน้ำยาตัวนี้ที่ ร้าน Music collection ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า ตอนนั้นน่าจะของหมดครับ เลยแนะนำผมให้ใช้ Music Normad
แต่เผอิญว่า มีบางท่านได้แนะนำผมให้ลองใช้ Beewax สำหรับ furniture มาใช้ดู เลยถือโอกาศมาถาม ครับ เพราะอยากรู้เหมือนกันว่า จะดีต่อกีต้าร์ หรือ มีผลเสียมากว่ากันครับ

ขอขอบคุณมากนะครับ