Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องไม้ลามิเนตครับ  (อ่าน 1265 ครั้ง)

Treerat004

• member
ขอความรู้เรื่องไม้ลามิเนตครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 10:40:14 »
อยากทราบว่า ไม้ลามิเนตที่ใช้ทำกีตาร์ในปัจจุบัน ส่วนมากจะใช้ Poplar เป็นไม้ไส้กันเป็นส่วนใหญ่มั๊ยครับ หรือมีการนำไม้ชนิดอื่นมาทำเป็นไม้ไส้ด้วยเหมือนกัน เหตุผลหลักที่เลือกใช้ไม้ชนิดนี้ เพราะมันเบาและราคาถูกรึเปล่าครับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้เรื่องไม้ลามิเนตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 22:00:38 »
เท่าที่เคยเจาะกีตาร์ดู

Taylor ใช้ poplar ตาม K. Yairi ที่ใช้มาตั้งแต่ยุค '70s แต่ไม้แท้ของ K. Yairi หนากว่าเกือบสองเท่า

Martin ใช้ mahogany ใน Series 1 ตั้งแต่ยุค '90s เหมือน Asturias ที่ใช้มาก่อนนานแล้ว

Gibson และ Guild เขาทำ laminate เพื่อดัดไม้หน้าและไม้หลังขึ้นรูปโค้งซึ่งไม้ solid ดัดไม่ใด้ Gibson มักใช้ใส้เป็นไม้ birch แต่ Guild ใช้ไม้ชนิดเดียวกันทั้ง 3 แผ่นที่วางแบบสลับทิศทาง grain เพื่อให้แข็งแรงและคงรูป

หมายเหตุ: ไม้ที่ถ่ายรูปของกีตาร์โปร่งคือแผ่นไม้ข้างที่ตัดออกเพื่อติดตั้งปิคอัพ

Treerat004

• member
Re: ขอความรู้เรื่องไม้ลามิเนตครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2023, 07:07:13 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้ากฤษณ์ ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ

owm_sg

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 09:04:41 »
สวัสดี ฉันแค่อยากรู้ว่าแกนฟิลเลอร์ที่ K.YAIRI ใช้เป็นป็อปลาร์จริงหรือไม่?

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 10:54:50 »
owm_sg  เป็น  พนัน online หรือเปล่า
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:20:05 »
สวัสดี ฉันแค่อยากรู้ว่าแกนฟิลเลอร์ที่ K.YAIRI ใช้เป็นป็อปลาร์จริงหรือไม่?

คุณจะเดิมพันไหมล่ะว่าเป็นไม้ชนืดไหน  :) :) :)

pui701

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 22:29:12 »
น้า martin d1 ใส้เป็น maho แล้วแปะทับด้วย maho อีกเหรอครับ หรือ d1 น้าเป็น spec​ rosewood ครับ หรือว่ารูปนี้เป็นไม้หน้า ใส้ maho แปะด้วย spruce​ 5555 ผมสับสน ถ้าไม่ใช่ไม้หน้า ใส้ maho แปะทับด้วย maho ผมนี้อึ้งเลย

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 08:52:46 »
poplar เป็นไม้เกรดต่ำหรือปล่าวครับ ผมไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย แต่ตอนเล่นเกมส์ Lv1. ตัดได้แต่ poplar พอ  Up สูงขึ้น ถึงไปตัดไม้ชนิดอื่นได้ ความรู้สึก คือ เป็นไม้เกรดต่ำ ไม่ค่อยมีราคา ดูจากตอนตัดแล้วเอาไปขาย เป็นไม้พื้นๆราคาตำ (จากในเกมส์นะครับ) หรือ อาจจะมีเยอะหาง่าย จนไม่มีราคา

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 15:36:34 »
น้า martin d1 ใส้เป็น maho แล้วแปะทับด้วย maho อีกเหรอครับ หรือ d1 น้าเป็น spec​ rosewood ครับ หรือว่ารูปนี้เป็นไม้หน้า ใส้ maho แปะด้วย spruce​ 5555 ผมสับสน ถ้าไม่ใช่ไม้หน้า ใส้ maho แปะทับด้วย maho ผมนี้อึ้งเลย
Martin D-1 เป็น Martin full size รุ่นแรกที่ใช้ Laminated mahogany side ครับ Dick Boak ให้เหตุผลว่าไม้ mahogany เหมาะสุดที่จะใช้ทำเป็นใส้กลางเพราะมันค่อนข้างนุ่ม การทำลามีเนตนั้นต้องใช้เลเยอร์กาวถึงสองชั้นซึ่งเมื่อแข็งตัวแล้วจะ stiff สุดๆจึงจำเป็นต้องใช้ไส้กลางนุ่มๆเข้าใว้

ในรูปที่ผมลงเป็นไม้ข้างลามีเนต mahogany-mahogany-mahogany ของ Martin D-1 ครับ ถ้าเป็นรุ่น D-1R ถึงจะเป็น rosewood-mahogany-rosewood

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 15:51:01 »
poplar เป็นไม้เกรดต่ำหรือปล่าวครับ ผมไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย แต่ตอนเล่นเกมส์ Lv1. ตัดได้แต่ poplar พอ  Up สูงขึ้น ถึงไปตัดไม้ชนิดอื่นได้ ความรู้สึก คือ เป็นไม้เกรดต่ำ ไม่ค่อยมีราคา ดูจากตอนตัดแล้วเอาไปขาย เป็นไม้พื้นๆราคาตำ (จากในเกมส์นะครับ) หรือ อาจจะมีเยอะหาง่าย จนไม่มีราคา

Poplar เป็นไม้พื่นเมืองของทวีปอเมริกาเหนือที่หาง่ายและราคาถูก ที่เขาไม่ค่อยนิยมเอามาทำกีตาร์กันก็เพราะมันหาง่ายเกินไปและมีเนื้ออ่อนกว่าไม้ชนิดอื่นทำไห้เป็นรอยง่าย (Janka Hardness Scales: Ash =1,320 lbf., Mahogany = 800 lbf., Poplar = 540 lbf.)แต่เหมาะสำหรับทำไส้ไม้ลามีเนตมาก

Huss & Dalton เคยเอาไม้ poplar มาทำ back and side กีตาร์โปร่งที่ขายตัวละสองหมื่นกว่าเหรียญมาแล้ว

https://youtu.be/HEzal8IxPvY

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 16:35:38 »
 ขอบคุณครับ:) :) :)

owm_sg

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2023, 08:44:35 »
สวัสดี KRIT โปรดขอโทษภาษาไทยที่ไม่ดีของฉันเพราะฉันไม่ใช่คนไทยและกำลังใช้ซอฟต์แวร์แปลจากอังกฤษ -> ไทย.

ผมได้ทราบเกี่ยวกับไม้ลามิเนต K.YAIRI จากกระทู้เก่าๆ ของคุณในบอร์ดนี้ เช่น (การตอบสนอง #9):
https://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73749.0]https://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73749.0

ฉันแค่สงสัยเพราะผู้ใช้ K.YAIRI ที่พูดภาษาอังกฤษหลายคนเชื่อว่าแกนที่ K.YAIRI ใช้เป็นไม้ชนิดเดียวกันสำหรับทั้งชั้นนอกและชั้นใน.

ฉันรู้ว่า Alvarez รุ่นล่าสุดใช้แกน KHAYA (AFRICAN MAHOGANY) 1.8 มม:
https://www.youtube.com/watch?v=WEQxwclZf_o&t=273s]https://www.youtube.com/watch?v=WEQxwclZf_o&t=273s

สนใจเรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ K.YAIRI เสมอ เพราะฉันเป็นแฟนตัวยงของแบรนด์ ฉันเป็นเจ้าของ YW-500 ปี 1972, 1974 YW-2000 และ 1978 OY-88 Custom.

ขอแสดงความนับถือจากมาเลเซีย.

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2023, 18:33:53 »
owm_sg  I'm so sorry.
You can type english here many peple can under
stand.
Line id: 081-8718003

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2023, 20:34:52 »
Sawadee Malaysia..... :) :) :)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 22:12:00 »
สวัสดี KRIT โปรดขอโทษภาษาไทยที่ไม่ดีของฉันเพราะฉันไม่ใช่คนไทยและกำลังใช้ซอฟต์แวร์แปลจากอังกฤษ -> ไทย.

ผมได้ทราบเกี่ยวกับไม้ลามิเนต K.YAIRI จากกระทู้เก่าๆ ของคุณในบอร์ดนี้ เช่น (การตอบสนอง #9):
https://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73749.0]https://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73749.0

ฉันแค่สงสัยเพราะผู้ใช้ K.YAIRI ที่พูดภาษาอังกฤษหลายคนเชื่อว่าแกนที่ K.YAIRI ใช้เป็นไม้ชนิดเดียวกันสำหรับทั้งชั้นนอกและชั้นใน.

ฉันรู้ว่า Alvarez รุ่นล่าสุดใช้แกน KHAYA (AFRICAN MAHOGANY) 0.8 มม:
https://www.youtube.com/watch?v=WEQxwclZf_o&t=273s]https://www.youtube.com/watch?v=WEQxwclZf_o&t=273s

สนใจเรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ K.YAIRI เสมอ เพราะฉันเป็นแฟนตัวยงของแบรนด์ ฉันเป็นเจ้าของ YW-500 ปี 1972, 1974 YW-2000 และ 1978 OY-88 Custom.

ขอแสดงความนับถือจากมาเลเซีย.

Welcome to Acousticthai Forum!!!

The "Three layers of identical tonewood" hypothesis is an old wives' tale from the Acoustic Guitar Forum many years ago.

Most people can hear the sound difference between mahogany, rosewood, maple, etc. laminated back and side K. Yairi acoustic guitars. As the traditional method of making laminated board consists of sandwiching 2 very thin layers of tonewood to the middle layer of filler wood, there shouldn't be any difference in sound if the filler wood is the same. So the "3 layers of identical tonewood" is just a wild guess with no evidence to support the theory.

I have owned over 90 K. Yairi guitars. Sometime I had the side cut out to install the preamp so I have the opportunity to study the lamination method:

I think the secret to the K. Yairi sound is the fact that they use much thicker layers (50% of mass) of tonewoods compared to famous american guitar (28% of mass) which is probably why we can hear the sound difference of different tonewoods.

Another company that is famous for their expensive laminated guitars is Asturias Japan. Their tonewood layers are thinner than K. Yairi's but mahogany is used for the filler layer.

PS: Alvarez guitars are inexpensive OEM products from China and have no design input from K. Yairi factory.

owm_sg

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 09:57:53 »
สวัสดี TOM1869 ไม่มีปัญหา จะพิมพ์เป็นภาษาไทยเพื่อให้คนส่วนใหญ่เข้าใจได้ง่ายขึ้น

ขอแก้ตัวหากแกรมม่าและวากยสัมพันธ์ผิดเพราะแปลจากภาษาอังกฤษ -> ไทย

owm_sg

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 10:05:50 »
สวัสดี KRIT ขอขอบคุณสำหรับการตอบกลับโดยละเอียดและข้อมูลที่ให้ไว้

ใช่ ฉันรู้ว่าข้อมูลตะวันตกมากมายเกี่ยวกับกีตาร์ญี่ปุ่นนั้นผิด

ผมเห็นด้วยกับสมมติฐานของคุณที่ว่าเนื่องจากแกนฟิลเลอร์ของ K.YAIRI บางกว่าคู่แข่ง จึงช่วยให้ไม้อัดไม้อัดชั้นนอกและชั้นในที่หนากว่าผ่านเข้ามาได้

ใช่แล้ว กีตาร์แบรนด์ Alvarez ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ K.YAIRI และผลิตในญี่ปุ่นโดยบริษัทญี่ปุ่นอื่นๆ ในช่วงปี 1970-80 (Terada, Kasuga และ Iida Gakki) จากนั้นการผลิตก็ย้ายไปเกาหลีใต้และตอนนี้ในประเทศจีน (ไม่ชัดเจนว่าใครเป็น OEM คือวันนี้)

Alvarez ได้ 'ลอกเลียนแบบ' การออกแบบ Direct Coupled Bridge ที่ Kazuo Yairi จดสิทธิบัตร และทำให้เป็นยูนิตแบบชิ้นเดียว และพวกเขาเรียกมันว่า Bi-Level Bridge ในกีตาร์สมัยใหม่ของพวกเขา อย่างไรก็ตาม ดูเหมือนว่าจะมีปัญหาบางอย่างกับการออกแบบ เพราะฉันเคยเห็นกีตาร์ที่ใช้การออกแบบสะพานแบบนี้ ไม่ว่าจะยกขึ้นหรือร้าวไปตามหมุดของสะพาน

ฉันเคยได้ยินเกี่ยวกับ Asturias และ Masaru Matano แต่ไม่มีประสบการณ์ในชีวิตจริงกับแบรนด์นี้ แม้ว่าโมเดล D.Emperor ของพวกเขาจะดูน่าสนใจมากก็ตาม