Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Open House XVI เปิดบ้านครั้งที่ 16  (อ่าน 4373 ครั้ง)

กฤษณ์

• member
Re: Open House XVI เปิดบ้านครั้งที่ 16
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 14:14:08 »
สวัสดีครับอาปู้ด สนใจไนลอนหลายตัวเลยครับ มีคำถามเล็กน้อย
กับyamaha
พอดีเคยอ่านกระทู้ที่เคยเขียนว่า yamaha gc รุ่นแรกๆ กำหนดเลขรุ่นด้วย blind test
ไม่รู้ 1973 GC6D ตัวที่ขาย ยุคนี้กำหนดยังไงครับ แล้วช่วงนั้นมันมีรุ่นไหนบ้าง GC6D พอเทียบได้กับ รุ่นไหนในยุคแรกและรุ่นไหนในยุคหลังโดยประมาณครับ

ํํYamaha ในยุคต้น 60s นั้นไม่เคยผลิตกีตาร์เอง (พวก Dynamic Series นี่รับเขามาขาย) เมื่อตัดสินใจว่าจะผลิตกีตาร์จึงใด้สร้าง Yamaha Custom Shop ใหม่ที่เมือง Hamamatsu และจ้างช่างจากสเปนมาสอนอยู่เกือบสองปี

ํYamaha Grand Concert เริ่มผลิตปี 1966 ด้วยรุ่น GC3, GC5, GC7, GC10 ราคา 30,000, 50,000, 70,000 และ 100,000 เยนตามลำดับ รุ่น GC5-7-10 นั้นเขาให้นักดนตรีมาลองเสียงแล้วตั้งราคาตามความไพเราะของเสียงครับ

น่าจะทำแบบนี้อยู่ในปีแรกๆของการผลิตเท่านั้นเพราะเป็นการเพิ่มต้นทุนแบบมหาศาลครับ

รุ่น GC-6D นั้นเป็นเจนสองที่เขามีความชำนาญพอที่จะผลิตกีตาร์ระดับ concert แข่งกับเจ้าดังๆของยุโรปใด้แล้ว รุ่นนี้เป็นกีตาร์เกรด Concert รุ่นแรกที่ขายทั่วโลก ราคาตอนนั้นไม่ใด้สูงมากแต่ผมว่าเสียงดีกว่ารุ่น GC41 ที่ผมเคยมีครับ

กฤษณ์

• member
Re: Open House XVI เปิดบ้านครั้งที่ 16
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 14:43:06 »
มีแอมป์อคุสติกเหลือๆบ้างมั้ยครับพี่กฤษณ์

ถ้ามีที่ไม่ใด้ใช้ก็น่าจะเป็น Vox AGA150 ครับ

https://youtu.be/tUnyGXzKNyU

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 15:39:16 »
เฝ้ารอ โปร่ง Gibson อยากมีครอบครองซักตัว ปีนี้ปล่อยมาตัวเดียวเองเหรอครับ น้ากฤษณ จะมีแงะๆ เซอร์ไพรส์ มาปล่อยเพิ่มอีกมั๊ยครับ

keng_n

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2022, 22:11:12 »
จองกันเร็วมาก ซื้อไม่ทันเลย รอลุ้นว่าพี่กฤษณ์จะมีเซอร์ไพรส์เพิ่มรึปล่าว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 20:04:14 »
เฝ้ารอ โปร่ง Gibson อยากมีครอบครองซักตัว ปีนี้ปล่อยมาตัวเดียวเองเหรอครับ น้ากฤษณ จะมีแงะๆ เซอร์ไพรส์ มาปล่อยเพิ่มอีกมั๊ยครับ

Gibson เริ่มหามือสองยากมาเป็นปีแล้วครับ เดี๋ยวนี้ตนส่วนใหญ่ซื้อขายกันใน Facebook ครับ อย่างเว็บนี้เมื่อก่อนมีคนใช้งานเป็นร้อยแต่ตอนนี้บางที่เหลือไม่ถึง 20 คน ขนาดเว็บกีตาร์อื่นที่ไม่มีการเคลื่อนไหวมาหลายปีแล้วยังมีคนใช้งานมากกว่าหลายสิบเท่า

ถ้ากำลังหา Gibson มือสองลองดูใน FB ดีกว่าครับ ตอนนี้ผมมีขายแต่กีตาร์สะสมที่มีเหลืออยู่ร้อยกว่าตัวเท่านั้น

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 20:15:55 »
จองกันเร็วมาก ซื้อไม่ทันเลย รอลุ้นว่าพี่กฤษณ์จะมีเซอร์ไพรส์เพิ่มรึปล่าว

กีตาร์ที่ลงขายผมแน่ใจว่าผมขายถูกที่สุดในโลกแล้ว ที่ทำใด้เพราะผมลงขายปีละครั้งเดียวเพื่อไม่ให้ล้นบ้าน ถ้าปล่อยมากกว่านี้ก็อาจไปทำให้คนอื่นที่เขาขายเป็นอาชีพเคืองใด้ครับ

ถ้าสนใจยี่ห้อไหน รุ่นไหนก็สอบถามมาใด้ครับ กีตาร์ที่ผมมีส่วนใหญ่มีคลิปอยู่ในช่อง krispood channel ใน Youtube

PichPo

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 09:08:20 »
ขอบคุณครับ :)

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 15:32:54 »
พอดีเคยซื้อของน้ากฤษณ์แล้วมั่นใจในคุณภาพ ก็เลยไม่อยากซื้อของคนอื่น กลัวของไม่ตรงปกครับ เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเกลื่อนเลย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 21:10:46 »
ตำนานของ Yamaha FG150 และ FG180 ป้ายแดง

Yamaha  FG คือกีตาร์โปร่งที่ทำให้กีตาร์ Yamaha ขายดีที่สุดในโลกตั้งแค่ยุค 1970s จนถึงปัจจุบันและรุ่นยอดนิยมคือ FG180 ก็มีศิลปินระดับโลกใช้กันเยอะในยุคนั้นด้วย

https://youtu.be/5SeY99CtYPU

ความจริงแล้ว Yamaha แจ้งเกิดใด้ก็เพราะนาย Country Joe McDonald ดันเอา Yamaha FG150 ที่ยืมเขามาขึ้นไปเล่นบนเวทีมหกรรม Woodstock ต่อหน้าผู้ชมห้าแสนคนในปี 1969 และเพลงนี้ก็มีการเอาไปใส่ในภาพยนตร์ "Woodstock (1970)" ที่ใด้รับรางวัลออสก้าและออกฉายทั่วโลก ผมไปดูหนังเรื่องนี้แถววังบูรพาก็ยังที่งกับเสียงของเจ้ายามาฮ่าตัวเล็กๆตัวนี้ครับ

เสียงเปล่าเอาไมค์จ่อออก PA ขัดเจนแบบน่าทึ่ง

https://youtu.be/eRl6-bHlz-4

เรื่องตลกก็คือรุ่นที่ขายดีสุดกลายเป็นรุ่น FG180 เพราะมันเป็นทรง D ที่คนอเมริกันชอบแต่รุ่น FG150 ที่ Joe ใช้ที่เป็นทรงเล็กนั้นขายใด้น้อยกว่าเยอะทั้งๆที่เสียงพุ่งกว่า

พอมาถึงยุค '90s FG180 ป้ายแดงสภาพสะสมนั้นก็เริ่มหายาก ที่ซื้อขายกันกันให้เกลื่อนนั้นก็เป็นกีตาร์สภาพค่อนข้างเน่าที่มีเยอะมากเพราะมันเป็นกีตาร์ราคาถูกที่คนส่วนใหญ่ซื้อมือหนึ่งไปใช้งาน Yamaha Japan ก็เลยทดสอบตลาดโดยการออกรุ่นครบรอบ 30 ปีมาแค่ 500 ตัวในปี 1995 (ความจริงน่าจะเป็นรุ่นครบรอบ 29 ปี) ปรากฎว่าขายแป๊ปเดียวหมดในราคา 85,000 เยนครับ

ผมเก็บรุ่นนี้มาใด้ 2 ตัว

รุ่นนี้เป็น laminate ทั้งตัวเหมือนต้นฉบับแต่เสียงดังกว่าแบบชัดเจน

https://youtu.be/9bFDQ9YJzbM

สำหรับตลาดอเมริกาและยุโรปนั้น Yamaha Taiwan ทำรุ่น FG-30LTD ออกมาขายจนถึงปี 1997 ในสเป็ตเดียวกัน

"The FG" เสียงในอุดมคติของวิศวกร Yamaha Japan...จองแล้ว

ในปี 2000 ฝ่ายการตลาดของ Yamaha Japan ก็ตั้งคำถามกับฝ่ายวิศวกรรมว่าถ้าจะออกแบบ FG180 ป้ายแดงใหม่โดยไม่มีการจำกัดงบ ฝ่ายช่างจะทำใด้ดีแค่ไหนในราคาเท่าไหร่ คำตอบของฝ่ายช่างก็คือโจทย์มันง่ายเกินไปเลยขอทำสองรุ่นเลยคือ "The FG" สำหรับเสียงในอุดมคติของรุ่น FG180 และ "The FS" สำหรับรุ่น FG150

ทั้งสองรุ่นวางตลาดเมื่อปี 2002 รุ่นละ 200 ตัวโดย The FG มีการ reissue ใหม่หลายหนแต่ The FS ไม่เคยผลิตอีกเลยทำให้เป็นรุ่นที่หามือสองยากสุดๆ ราคาตั้งของทั้งสองรุ่นคือ 250,000 เยน

ทั้งสองรุ่นใช้ไม้ solid sitka spruce และ solid honduran mahogany เกรดดีมากครับ

THE FG

ระบบไฟฟ้า Fishman Ellipse VT

ตรงก้นมีริ้วรอยเล็กน้อย

THE FS

ระบบไฟฟ้า Fishman Acoustic Matrix Natural 1

เสียง The FG

https://youtu.be/F3W5Y2z1i0I

เสียง The FS

https://youtu.be/z1fjJ9CBGl0

ทั้งสองรุ่นเป็นกีตาร์สะสมครับ ราคาตัวละ 42,000 บาท ถ้าซื้อเก็บทั้งคู่มีส่วนลดเพราะไม่อยากขายแยก

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 10:18:38 »
หมดโปรโมขั่นสิ้นปี อัพเดทราคาแล้วครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2023, 07:56:28 »
ดันกระทู้เพราะมีคนหาไม่เจอครับ