Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor สเปกไม้ Ovangkol กับ Rosewood  (อ่าน 804 ครั้ง)

Ant Lion

• member
Taylor สเปกไม้ Ovangkol กับ Rosewood
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 11:36:01 »
รบกวนสอบถามน้า ที่เคยเล่น Taylor รุ่นที่สเปกไม้ข้าง และหลัง เป็น Ovangkol ครับว่า เสียงต่างกับ รุ่นที่สเปกไม้เป็น Rosewood มั้ยครับ แล้วถ้าแนะนำ ควรเลือกสเปกไม้ชนิดไหนดีครับ
ขอบคุณครับ
ดนตรี คือ ชีวิต

Mahtitnas

• member
Re: Taylor สเปกไม้ Ovangkol กับ Rosewood
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 16:24:29 »
ผมเคยลอง แต่ไม่เคยครอบครองครับ
ความเห็นส่วนตัวคือ
rosewood เสียงอุ่นกว่า ย่านเบสลงลึกกว่า
ส่วน Ovangkol เสียงจะสว่างกว่า rosewood ครับ แต่ไม่เท่า mahogany นะ
ส่วนตัวคิดว่ากีตาร์ที่เป็น rosewood ปล่อยขายต่อง่ายกว่าครับ เรื่องความสวยงามของลายไม้กับเสียงคงแล้วแต่คนชอบ แต่ส่วนตัวผมชอบเสียงของ resewood มากกว่าครับ
ถ้าเป็นผม ผมเลือก rosewood ครับ

กฤษณ์

• member
Re: Taylor สเปกไม้ Ovangkol กับ Rosewood
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 16:59:15 »
ในรุ่นปกติ Taylor ใช้ไม้ ovangkol ในซีรี่ย์ 4 และใช้ rosewood ในซีรี่ย์ 7, 8, 9 ซึ่งราคาสูงกว่าเป็นเท่าตัวดังนั้นสรุปใด้ว่าไม้สองชนิดนั้ไม่ใช่คู่แข่งกันครับ