Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าเเล้วครับ piezo ขาด  (อ่าน 828 ครั้ง)

Virtuoso

• member
งานเข้าเเล้วครับ piezo ขาด
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 16:36:44 »
คือว่าผมได้พยามเปลี่ยนหย่องเป็นแบบมี แง่งเพื่อแก้ intonation แต่ว่าตอนเสียบของใหม่เข้าไปความคมของ หย่องกระดูกมันไปบาด piezo ขาดดังรูปครับ พอผมประกอบเสร็จ ทดลองต่อออกแอมป์ดูผลปรากฎว่า มันมีเสียงฮัม อาการเหมือนไม่ได้ลงกราวด์อ่ะครับ มีวิธีแก้ไขยังไงดี หรือถ้าซื้อเฉพาะแท่ง piezo นี้มาเปลี่ยนได้ไหมครับ หรือจะซ่อมแบบไหนดีครับ เเนะนำด้วยครับ ไม่มีเครื่องมือหากินเเล้วเครียดมากเลย

ลิ้งค์ภาพครับ
https://www.menhouse.net/img/ib/l2tuyApFew

กฤษณ์

• member
Re: งานเข้าเเล้วครับ piezo ขาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 07:41:09 »
ซื้อใหม่ใด้ที่ร้าน Acoustic Villa  แท่ง piezo สีแดง Fishman Acoustic Matrix 3/32" narrow ราคา 3,600 บาทครับ

https://www.acousticvilla.com/category/1846/318/87/fishman

เรื่องซ่อมนั้นผมเคยใด้ยินว่ามีช่างท่านหนึ่งซ่อมใด้แต่ผมจำชื่อไม่ใด้แล้ว ถ้าซ่อมใด้จริงก็คงจะประหยัดไปใด้เยอะเพราะผมมี Fishman piezo ของเก่าที่ถอดทิ้งทุกสี ทุกความกว้างเกินสิบแท่ง

Virtuoso

• member
Re: งานเข้าเเล้วครับ piezo ขาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 13:35:19 »
ขอบคุณครับ คุณกฤษณ์ ผมติดต่อช่างท่านนึงไว้ p' sak ครับแกจะลองซ่อมดู ผมก็ไม่มีอะไรจะเสียเเล้ว ต้องใช้งานคริสมาสต์กับปีใหม่ซะด้วยสิ ว่าเเต่ผมขอซื้อ piezo สีแดงต่อได้ไหมครับ ผมหาเงินซื้อของใหม่ไม่ทัน

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 14:22:33 »
ถ้างบยังไม่พอลองหาpiezoยี่ห้ออื่นใส่แทนไปก่อนพอได้มั้ย
ของartec3-400บาท
Piezo แท่งแดงของcopy ในlazada. 65บาท
ใส่เล่นแทนไปก่อน.  พอมีเงินแล้วค่อยซื้อของแท้ใส่กลับครับ

Virtuoso

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2022, 14:35:03 »
ขอบคุณ สำหรับคำเเนะนำครับ ความจริงเสียงมันยังออกปกติ (แอบบางลงนิดนึง) แต่มีเสียงฮัมคล้ายกราวด์ไม่ได้ต่อ จะลองซ่อมดูก่อนครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 17:17:05 »
ขอบคุณครับ คุณกฤษณ์ ผมติดต่อช่างท่านนึงไว้ p' sak ครับแกจะลองซ่อมดู ผมก็ไม่มีอะไรจะเสียเเล้ว ต้องใช้งานคริสมาสต์กับปีใหม่ซะด้วยสิ ว่าเเต่ผมขอซื้อ piezo สีแดงต่อได้ไหมครับ ผมหาเงินซื้อของใหม่ไม่ทัน

ช่างศักดิ์นี่แหละครับที่ซ่อมใด้ ถ้ายังไงขอช่องทางติดต่อด้วยครับเพราะผมมีหลายอันที่จี่ (Piezo ที่มีส่วนใหญ่สภาพไม่สมบูรณ์ครับ)

Virtuoso

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 18:10:22 »
ติดต่อที่เบอร์นี้เลยครับ 081 629 5257