Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง tric case ของ seagull,godin กับ fiberglass case ของ herman  (อ่าน 937 ครั้ง)

Mahtitnas

• member
ระหว่าง tric case ของ seagull,godin กับ fiberglass case ของ herman
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2022, 14:39:43 »
1. ระหว่าง tric case ของ seagull,godin กับ fiberglass case ของ herman แบบไหนกันความชื้นได้กีกว่ากันหรอครับ
ผมเห็นขอบของ tric case เป็น โฟน ทำร่องเป็น ตัวU
กับ fiber glass ของ herman เป็น ยาง แต่เป็นร่องตัว U เหมือนกัน อยากทราบว่าแบบไหนดันความชื้นได้ดีกว่ากัน
2. ทั้งสองแบบด้านบน ถ้าเทียบกับ case waterproof ของ SKB ที่เป็นสี่เหลี่ยม ประสิทธิภาพการกันความชื้นต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

กฤษณ์

• member
Re: ระหว่าง tric case ของ seagull,godin กับ fiberglass case ของ herman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 19:25:09 »
Tric Case ทำด้วยแผ่นฉนวน poly-styrene foam ซึ่งกันความร้อนใด้ดีแต่ตัวซิปรูดปิดเปิดไม่ใช่แบบกันน้ำจึงกันความชื้นไม่ใด้มากนัก Fiberglass case นั้นถ้าไม่ใช่รุ่นแพงมักจะมีปัญหาเรื่องชิ้นบนกับชิ้นล่างมีการบิดตัวใด้บ้างจึงปิดใด้ไม่สนิททำให้รั่วใด้นิดหน่อยเหมือนกัน

เคส SKB iSeries นั้นเป็นเคสกันน้ำและความชื้น 100% ครับ

Mahtitnas

• member
Re: ระหว่าง tric case ของ seagull,godin กับ fiberglass case ของ herman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2022, 21:53:05 »
1. ถ้าทำให้ตัวโฟมของ tric case แนบกันสนิท จะกันชื้นได้ดีไหมครับ
2. แล้วตัว fiber glass ของ herman แข็งแรงพอที่จะไม่บิดงอไหมครับ
3. ถ้าฝาเคสทั้งสองแบบ แนบกันสนิท แบบไหนจะกันชื้นได้ดีกว่ากันหรอครับ
รบกวนด้วยครับ น้ากฤษณ์

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2022, 08:52:12 »
1. ถ้าทำให้ตัวโฟมของ tric case แนบกันสนิท จะกันชื้นได้ดีไหมครับ
2. แล้วตัว fiber glass ของ herman แข็งแรงพอที่จะไม่บิดงอไหมครับ
3. ถ้าฝาเคสทั้งสองแบบ แนบกันสนิท แบบไหนจะกันชื้นได้ดีกว่ากันหรอครับ
รบกวนด้วยครับ น้ากฤษณ์

1. ปัญหาอยู่ที่ตัวซิปครับ
2. ไม่เคยทดสอบแต่เคสไฟเบอร์ที่ดังระดับโลกอย่าง BAM หรือ Visesnut นั้นผลิตในประเทศไทยและราคาในเมืองไทยก็ถูกที่สุดในโลกด้วย
3. ถ้ากล่องใช้ซิปเปิดปิด ยังไงก็กันความชื้นไม่ใด้มากหรอกครับเพราะซิปมันมีช่องให้อากาศเข้า (ยกเว้นซิปแบบกันน้ำ)

Mahtitnas

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2022, 13:25:06 »
ต่อให้ขอบของโฟม tric case จะเป็น Tongue and groove ก็กันไม่ได้อยู่ดีใช่ไหมครับ ตอนแรกผมคิดว่าพอเป็นขอบโฟมที่เป็น Tongue and groove อย่างของ tric case จะสามารถกันความขื้นได้ดี เหมือนเราเก็บกีตาร์ไว้ในกล่องโฟมไรงี้อะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2022, 14:30:22 »
ปัญหานี้ แก้ได้ ด้วย ถุงพลาสติกใบใหญ่ ห่อ กีต้าร์ ก่อน ลงเคส ครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 18:37:04 »
ระบบ tongue and groove นั้นมีการใช้กันใน foam case และ fiberglass case แต่ระบบของเคสไฟเบอร์ที่ใช้วัสดุเป็นยางแข็งน่าจะกันดีกว่าเพราะมีแรงกดจากตัวล็อค

ข้อใด้เปรียบของเคสโฟมคือกันความร้อนใด้ดีกว่า น้ำหนักเบากว่าและราคาถูกกว่าหลายเท่า

------------------------------------------------------------------------------

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2022, 20:49:34 »
เอาถุงพลาสติคใส่กีตาร์
ระวังได้เสียตังทำแล๊คเกอร์ใหม่นะครับ

Mahtitnas

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 08:49:20 »
เอาถุงพลาสติคใส่กีตาร์
ระวังได้เสียตังทำแล๊คเกอร์ใหม่นะครับ
เพราะอะไรหรอครับพี่

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 12:23:27 »
ผมห่อทั้งเคส  ครับ ฝุ่นมันชอบมาเกาะ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2022, 14:04:59 »
เคยมีเพื่อนเอาlowden. ห่อถุงพลาสติคแล้วเก็บไว้ในเคส
แล๊คเกอร์ละลายติดถุง.  ต้องทำแล๊คเกอร์ใหม่ทั้งตัวครับ

Mahtitnas

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 16:18:08 »
ผมห่อทั้งเคส  ครับ ฝุ่นมันชอบมาเกาะ
น้าใช้ถุงขนาดเท่าไหร่หรอครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2022, 17:09:41 »
ผมใช้ถุงขนาด 40"x60" สวมครอบ hard case ใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดอากาศออกจากถุง ม้วนปากถุงแล้วปิดด้วยกิ๊บหนีบผ้าครับ