Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดเคยหิ้วกีตาร์มาจากญี่ปุ่นบ้าง?  (อ่าน 997 ครั้ง)

Tonies

• member
ไปหิ้วมาเอง กับ ราคาที่ซื้อในไทยตอนนี้ คุ้มไหม?

กีตาร์โปร่งไซส์มาตรฐาน ต้องโหลดใต้เครื่อง? หิ้วไปบนเครื่องได้?

หิ้วเข้ามาในไทยแล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม?

หรือ.. มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ (ซื้อแค่ตัวเดียว)

กฤษณ์

• member
Re: สมาชิกท่านใดเคยหิ้วกีตาร์มาจากญี่ปุ่นบ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2022, 15:08:30 »
1.ถ้ารวมค่าเดินทางและค่าที่พักด้วยไม่คุ้มแน่นอนครับ

2. กีตาร์ขนาดมาตรฐานต้องโหลดใต้ท้องเครื่องเพราะมันใหญ่กว่าขนาดที่หิ้วขึ้นเครื่องใด้ครับ

3. ถ้ากีตาร์ราคาเกินสองหมื่นบาทตอนผ่านศุลกากรต้องเดินเข้าช่องสีแดงและเสียภาษีนำเข้า 10%+VAT 7% ถ้าไม่สำแดงอาจโดนปรับสี่เท่าของราคาและโดนยึดกีตาร์ด้วย

ถ้าจะไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่แล้วก็น่าไปเดินดูกีตาร์ที่โน่นเพราะเขามีเยอะมากแต่ถ้าจะหาราคาต่ำกว่าสองหมื่นบาทที่ผลิตในญี่ปุ่นก็คงต้องหาของมือสองตามร้าน ตัวอย่างเข่น K. Yairi ตัวนี้ที่ร้าน Shimokura ราคา 19,943 บาท (ของมือสองเราต้องจ่าย VAT) เอากลับไทยใด้แต่ห้ามซื้อของอย่างอื่นนะครับ

Tonies

• member
Re: สมาชิกท่านใดเคยหิ้วกีตาร์มาจากญี่ปุ่นบ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 09:54:26 »
ดูแล้ว หาซื้อในบ้านเราดีกว่านะครับแบบนี้.. ขอบคุณครับพี่กฤษณ์ :)