Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้าๆระหว่าง crafter tc/tmc/tm035 กับ blueridge br43 ครับ  (อ่าน 524 ครั้ง)

fusezaaa

• member
รบกวนถามน้าๆระหว่าง crafter tc/tmc/tm035 กับ blueridge br43
ถ้าต้องเลือกตัวนึง ควรเลือก tc/tmc/tm035  หรือ br43 ครับ

ส่วนตัวผมมี A1R ตีคอร์ดเสียงดีมาก เล่นสนุก
แต่พอเอามาเกาแล้วมันแปลกๆเสียงมันไม่กลมกล่อมบอกไม่ถูก อีกทั้งท่าทางการจับก็เทอะทะไม่ถนัดครับ

crafter ผมเข้าไปลองแล้ว ส่วน br43 ยังไม่ได้ลอง แต่ว่าตัวผมแค่พอตีคอร์ดกับเกาง่ายๆเป็นเล่นไม่เก่งครับเลยมีปัญหาในการเข้าไปลองกีต้าร์แล้ว
1. เป็นคนที่ไม่สามารถแยกเสียง ณ ตอนอยู่ที่ร้านได้ว่าเสียงมันถูกใจหรือไม่เพราะได้แต่เกาคอร์ดก๊อกๆแก๊กๆ
2. ไม่สามารถแยกได้ว่า จับถนัดมั้ยถ้าไม่ได้เล่นนานๆ(ซึ่งเล่นที่ร้านผมก็ไม่รู้จะไปเล่นอะไร)

ถ้าจะรู้ว่าเสียงถูกใจมั้ยหรือจับถนัดมั้ยผมต้องเอามาเล่นที่บ้านเป็นอาทิตย์ สองอาทิตย์เลยครับ

เพราะผมเคยซื้อ veelah mini camper มาให้แฟน ผมเอามาเล่นสลับกับ A1R ที่มีอยู่ เล่นแรกๆยังไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลยครับ ผมว่ามันก็เหมือนๆกัน ต้องเล่นนานๆเป็นสิบวันถึงรู้ว่ามันต่างกับตัวที่มีอยู่ คือเสียงด้อยกว่า เสียงอู้ๆอั้นๆ แต่จับถนัดจับง่ายกว่าครับ

เลยจะมารบกวนถามความเห็นน้าๆแทนว่าถ้าต้องซื้อมา ควรจับตัวไหนมาดีครับ ในเรื่องคุณภาพเสียง ความเนี้ยบของงาน และ ความคุ้มค่าครับ

ปล.1 ตัว crafter ได้ nut กว้าง 44.5มิล / ตัว br43 ได้ nut กว้าง43มิล เล่นฟิงเกอควรใช้ nut กว้างเท่าไหร่ครับ
ปล.2 ถ้าฟังจากในเนท youtube ผมชอบ br143 กับ br163 ครับ
งบพอไปได้ถึง แต่อยากเล่นให้เก่งๆก่อนแล้วค่อยขยับ อีกทั้งผมไม่รู้ว่าฟังแค่จากใน youtube มันเชื่อได้จริงมั้ย ถ้าเสียงตัวจริงฟังสดๆจะเหมือนกันมั้ยรึปล่าวด้วยครับ