Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม Yamaha FGX 830C มือสองขายกันเท่าไรหรอคะ แล้วถือว่าดีไหมคะ  (อ่าน 707 ครั้ง)

Vintage Girl

• member
Yamaha FGX 830C มือสองขายกันเท่าไรหรอคะ แล้วถือว่าดีไหมคะ พอดีชอบทรงนี้ค่ะ
แล้วถ้าเทียบกับตัวใกล้เคียง พอแนะนำได้ไหมคะ อยากได้เสียงทุ้มๆนุ่มๆค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ  :-*
มงูวว

Treerat004

• member
รุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นมือสองเลยครับ อาจเป็นเพราะราคาของมันคือ 21500 บาทจากหน้าร้าน ซึ่งราคานี้มีตัวเลือกยอดนิยมจาก Crafter STG D18E กับ Takamine GD93CE ที่ราคาถูกกว่านิดหน่อยเป็นคู่แข่ง

ราคามือสองของ FGX830C คงต้องแล้วแต่สภาพกับการตั้งราคาของคนขายครับ กีตาร์บางตัวสภาพใหม่มาก แต่คนขายขายถูกเหลือเชื่อก็มี บางคนขายมือสองถูกกว่ามือหนึ่งแค่พันเดียวก็มี ผมเคยเจอบางคนขายมือสองแพงกว่ามือหนึ่งก็มี แล้วแต่ดวงเลยครับ ว่าจะเจอขายในสภาพและราคาไหน

Bas_Acoustic

• member
Yamaha FGX 830C รุ่นนี้มือสองไม่ค่อยเห็นในตลาดมือสอง อาจเป็นเพราะราคามือ 1 ก็สูงและตัวเลือกในราคาเดียวกันเพียบบบ เหมือนน้า Treerat004 ว่า
วึ่งก็ำให้ยอดขายมือ 1 ก็น่าจะขายออกยาก
ส่วนราคามือ 2 สำหรับผมมีเกณฑ์ในใจคือ ราคามือสองสภาพดี ๆ ก็ราคาประมาณ 70-80% ของราคามือ 1 และถ้าสภาพไม่ดีก็ต่ำลงไปอีก แต่ทั้งนี้ขึ้นกับความนิยมของยี่ห้อหรือรุ่นนั้น ๆ ด้วย ครับ
และแนะนำว่าถ้ามีงบ 15000 +/- นี่ถือว่าตัวเลือกเยอะมากก ถ้าอยู่กรุงเทพ ว่าง ๆ ไปเดินห้าง ไปลองเล่น ฟังเสียงดูแต่ละยี่ห้อเลย เช่น นครหลวงการดนตรี(Takamine,Ovation,etc) , Music collection(Martin,Talor,Craftter,etc) ,Best shop(YAMAHA) มีหลายยี่ห้อหลายรุ่นให้ลองเล่น
ชอบยี่ห้อไหนร่นไหน ถ้าจะหามือสองก็ค่อยหาดูในที่เพจซื้อขาย หรือลงประกาศหาเลย
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

Vintage Girl

• member
เมื่อก่อนก็ชอบไปลองตามร้านค่ะ แต่ไปนั่งเล่นแล้วเจอคนชวนคุย มานั่งข้างๆชวนสอนแล้วไม่ค่อยอยากไปเท่าไร

ที่ดูตัวนี้เพราะชอบทรงกับตรงหัวล้วนๆเลยค่ะ
มงูวว

Treerat004

• member
เมื่อก่อนก็ชอบไปลองตามร้านค่ะ แต่ไปนั่งเล่นแล้วเจอคนชวนคุย มานั่งข้างๆชวนสอนแล้วไม่ค่อยอยากไปเท่าไร

ที่ดูตัวนี้เพราะชอบทรงกับตรงหัวล้วนๆเลยค่ะ

ถ้าใจบอกว่าตัวนี้ชอบก็จัดได้เลยครับ Yamaha ราคานี้ดีอยู่แล้วครับ หรืออย่างน้อยก็สมราคา

ปล.น่าจะชอบที่เค้าเดินไบดิ้งที่หัวไว้สวยด้วยใช่มั๊ยครับ

Liverpool28

• member
https://www.youtube.com/watch?v=rcTUSLtVjAE
ลองดูคลิปนี้ครับ ราคาใกล้เคียงกัน

Orpheus

• member
ถ้าสมัยก่อนก็ไมต้องคิดอะไรมาก แต่เดี่ยวนี้ คู่แข่งกีต้าร์จีนเยอะมากจริง

แต่ชอบทุ้มๆนุ่มๆ ก็ได้อยู่ครับ เสียงไม่เลวเลย

yamaha ผมก็ชอบเสียง FG นี่แหละมากกว่าทรงอื่น

Liverpool28

• member
ผมเคยมีแต่ FS820 ซึ่งเป็นซีรีย์ใกล้เคียง 830 แต่เป็นทรง OM

ปัจจุบันผมใช้ Yamaha LL6 A.R.E เสียงดีกว่าพอสมควร กังวาลกว่าแบบรู้สึกได้ เสียงกลมกล่อมกว่า อาจจะเพราะทรงของกีตาร์ด้วย
แต่เวลาโอบกีตาร์ผมชอบความรู้สึกแบบทรง FS มากกว่าโอยสบายเล่นได้นาน