Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรอยด่าง(สีไม่เท่ากัน)บนผิวกีตาร์ กับการลบรอยด่าง  (อ่าน 762 ครั้ง)

Treerat004

• member
อยากขอความรู้จากพี่ๆหน่อยครับ
- รอยด่าง(สีไม่เท่ากัน)หลังการลอกสติ๊กเกอร์/ปิ๊กการ์ด เกิดจากอะไร (การไม่โดนแสง/อากาศ)
- กีตาร์ที่ติดปิ๊กการ์ดใสสามารถเกิดรอยด่างเมื่อลอกปิ๊กการ์ดออกได้หรือไม่
- มีวิธีลบรอยด่างที่สามารถทำได้เองที่บ้านมั๊ยครับ

แก้ไข*รอยด่างไม่ได้หมายถึงคราบกาวนะครับ หมายถึงสีไม่เท่ากัน

pui701

• member
รอยด่างที่ว่าคือสีของไม้เข้มอ่อนไม่เท่ากันใช่ไหมครับ ไม่ใช่คราบกาวที่เคลียร์​ไม่หมดนะ ถ้าเป็นงั้นมันคือกระบวนการ​ตา​มธรรม​ชาติ​ครับ เกิดจากรังสี UV แน่นอนครับ​อินทรีย์​วัตถุ​อินทรียสาร​ทั้งหลายเจอ UV เข้าไปสีก็เข้มเป็นปกติ ยิ่งมีแลกคเกอร์​เป็นชั้นฟิล์ม​บางๆเป็นตัวเร่งให้เหลืองเข้าไปอีก ในสวนของไม้หน้าเราสีก็จะเข้มกว่าในส่วนของไม้ใต้ปิ๊กการ์ด ​เพราะมันโดนปิดทับไม่เจอ UV เลย วิธีแก้ตามธรรมชาติก็ต้องหนามยอกเอาหนามบ่งครับ หาสติ๊กเกอร์​มาปิดทับส่วนของไม้หน้า แล้วส่วนปิ๊ก​การ์ด​เปิดไว้ไม่ก็หาปิ๊กการ์ด​ที่โปร่งแสง วิธีเก็บรักษา​ก็ตามภาพครับ ผมเอากีต้าร์​ตาก UV ไว้ทั้งวัน กลางคืนก็เล่นเก็บปกติ 1 ปี กีต้าร์​สีขาวอ่อนๆตอนนี้เหลืองนวลเลย ยิ่งนานไปก็ยิ่งเข้มขึ้นครับ (แยกให้ออกนะ  UV  กับแสงแดด อย่าไปตากแดดนะครับ)​

แค่นี้สีไม้ใต้ปิ๊กการ์ด​ที่อ่อนก็จะเข้มตามไม้หน้าขึ้น จะตามกันทันไหมก็สุดแล้วแต่อายุกีต้าร์​ท่านละครับ ฟังดูแล้วยุ่งยากเนอะ มันก็วิธีบ้านๆตามธรรมชาติครับ ไม่ก็ไม่ต้องหาอะไรมาปิดไม้หน้าครับแต่ส่วนปิ๊กการ์ด​ต้องโปร่งแสงไว้ เพื่อให้มันเข้มตามกันได้ วิธีนี้อาจจะนานมากๆ สุดท้ายเป็นวิธีซ่อมครับ ก็ส่งช่างครับ เค้าก็จะเคลียร์​แลค​เกอร์​เก่าพ่นใหม่ อันนี้กีต้าร์​ท่านแทบจะสภาพออกห้างเลยละ แต่คนเล่นมักไม่ค่อยทำกันครับ ชอบสภาพเก่าๆขลังๆลุยๆ แถมเค้าว่ากันว่าส่งผลต่อเสียง(ช่วงแรกๆนิดๆหน่อยๆแล้วแต่ช่าง)​ ปัญจัยก็ตามนั้นครับ  UV+แลค​เกอร์​

Treerat004

• member
ใช่ครับ ด่างของผมคือสีอ่อนเข้มไม่เท่ากัน ตั้งคำถามกำกวมสื่อความหมายผิดนิดนึง ขอโทษด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเรื่องกลไกที่ทำให้สีไม่เท่ากันด้วยครับ

lovie479

• member
- สีเคลือบเก่าไม่เท่ากันเพราะไม่โดน UV ไม่น่าจะมีอะไรลบได้ เคยเห็นในเวปฝรั่งเค้าเอากระดาษแข็งแผ่นใหญมาตัดเป็นช่องตรงปิ๊กการ์ดแล้วใช้โคมไฟใส่หลอด UV ส่องทิ้งไว้เพื่อให้มันดูกลืนกัน

- กีต้าร์ผมตัวนึงไม่มีปิ๊กการ์ดมาจากโรงงาน ผมตัดแผ่นกันรอยหน้าจอคอมมาติดหลายปีแล้ว สีมันก็ไม่ด่างนะครับ

Treerat004

• member
- สีเคลือบเก่าไม่เท่ากันเพราะไม่โดน UV ไม่น่าจะมีอะไรลบได้ เคยเห็นในเวปฝรั่งเค้าเอากระดาษแข็งแผ่นใหญมาตัดเป็นช่องตรงปิ๊กการ์ดแล้วใช้โคมไฟใส่หลอด UV ส่องทิ้งไว้เพื่อให้มันดูกลืนกัน

- กีต้าร์ผมตัวนึงไม่มีปิ๊กการ์ดมาจากโรงงาน ผมตัดแผ่นกันรอยหน้าจอคอมมาติดหลายปีแล้ว สีมันก็ไม่ด่างนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่

กฤษณ์

• member
แสงจากดวงอาทิตย์นั้นมีความถี่หลากหลายจากช่วง ultraviolet (UV) ที่ไม่มีความร้อนจนถึงช่วง infrared (IR) ที่เป็นตัวกระจายความร้อนแต่ย่านความถี่ที่มีผลกับสีกีตาร์คือย่าน UV เท่านั้น

จะเห็นใด้ว่าแสงธรรมชาตินั้นมีอัตราส่วนของ UV น้อยมาก (6.6%) การใช้แสงธรรมชาติส่องเพื่อลบรอยด่างนั้นจึงต้องใช้เวลาเป็นปีในเมืองไทยที่เอากีตาร์ไปตากแดดไม่ใด้เพราะร้อนมาก

รังสี UV นั้นแบ่งเป็น 3 ความถี่คือ UVA, UVB และ UVC ย่านที่ใช้ใด้ในการลบรอยด่างคือสองย่านแรกส่วน UVC นั้นไม่มีในแสงธรรมชาติและถูกนำมาใช้เป็นหลอดไฟฆ่าเชื้อโรคเป็นหลัก

ผิวของกีตาร์เปลี่ยนสีใด้จากสองกรณี

1. ผิวเคลือบ (clear coat): สีเข้มขึ้นอย่างรวดเร็วถ้าเป็นผิวไนโตร (nitrocellulose lacquer) ส่วนผิวโพลี่ (polyurethane, catalyzed polymer) ไม่เข้มขึ้นจากแสงธรรมชาติ

2. เนื้อไม้: สีเข้มขึ้นจากแสง UV เหมือนกันแต่ไม่มากเท่าผิวเคลือบ ถ้ารอยด่างเกิดที่เนื้อไม้หรือเนื้อสีที่พ่นบนไม้หน้าควรใช้แสง UVA ที่ทะลุทะลวงใด้ดีกว่า UVB ในการลบรอย

จากประสพการณ์จริงผมเคยลบรอยสติกเกอร์บนกีตาร์ไฟฟ้าโดยใช้ไฟ blacklight ส่องต่อเนื่องเป็นเวลา 72 ชั่วโมง

กีตาร์ตัวนี้เป็นสี Candy Cola เคลือบด้วย nitro เมื่อโดนแสงเป็นเวลาสี่ปีกว่าผิวไนโตรจะเข้มขึ้นเล็กน้อยแต่เนื้อสีจะเข้มน้อยลง (faded) ผลโดยรวมคือสีใต้ pickguard จะเข้มกว่าสีด้านนอก

จุดที่ใช้ไฟ blacklight ส่องคือรอยด่างจากสติกเกอร์บนไม้หน้า รอยด่างจางลงจนแทบไม่เห็นหลังส่องอยู่สามวัน

หลอดไฟ UVA ที่หาซื้อใด้ทั่วไปมีอยู่สองประเภท อย่างแรกคือ Grow Light สำหรับส่องไม้ประดับในอาคารซึ่งมีแสงที่มองเห็นปนอยู่ อีกอย่างคือหลอด Blacklight สำหรับงานปาร์ตี้ที่แทบไม่มีแสงสว่างเลย เลือกใด้ตามใจชอบครับ

J-45 ตัวนี้เคยใส่ pickguard คู่ ลองใช้ blacklight ส่องอยู่วันเดียวก็ดูดีแล้ว

Treerat004

• member
ขอบคุณข้อมูลและวิธีแก้มากครับน้ากฤษณ์

ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ ตอนอาบแสง UV เพื่อแก้รอยสีไม่เท่ากัน ไม่ต้องเอาเทปปิดส่วนที่สีเข้มกว่าใช่มั๊ยครับ ให้อาบ UV พร้อมกันเลยใช่มั๊ยครับ

กฤษณ์

• member
ถ้าปิดส่วนสีเข้มใด้ก็ควรปิดครับ ผมใช้ไฟ blacklight PAR 50W ระยะห่างเพียง 30 ซม.

อย่างกีตาร์ตัวนี้เขาทำเป็น stencil shadow art โดยใช้แสงธรรมชาติ ลายแบบนี้ถ้าจะลบคงต้องใช้ไฟส่องให้ผิวเข้มขึ้นทั้งตัวครับ

Treerat004

• member
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองทำตามดูครับ