Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกีต้าร์ All solid ครับ  (อ่าน 716 ครั้ง)

ifyouloveme

• member
สอบถามกีต้าร์ All solid ครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2022, 20:38:01 »
เราเคยได้ยินว่ากีต้าร์ all solid ทั้งหลายนั้น sensitive ต่ออุณหภูมิมาก
แต่ก็เห็น ศิลปินมากมายนำกีต้าร์ all solid ไม่ว่าจะเป็น J45 D28 หรือ Guild on stage หรือออกทัวอยุ่บ่อยๆ

ผมมีความสงสัยว่ากีต้าเหล่านั้น จะมีผลอะไรบ้างครับ ทัชชิ่งเอย หรือไม้พองไหม
เพราะว่าเวลาผมมีกีต้าร์ all solid ก็เลยไม่ค่อยกล้าที่จะนำออกไปเล่นนอกห้องนอนเท่าไหร่ครับ
และควรถนอมกีต้าร์เหล่านั้นยังไงบ้างเวลานำออกไปเล่นนอกห้อง
นอกจากเล่นเสร็จเช็ดน้ำยาแล้วเก็บใส่กล่อง

Tewter_mnsw

• member
Re: สอบถามกีต้าร์ All solid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2022, 21:15:12 »
ขอเล่าจากประสบการณ์ครับ เวลาไปทัวร์ก็มักจะเอากล่องไปด้วยครับ ใส่กันชื้นให้เรียบร้อย ที่ไหนที่ฝนตกเวลาเล่นเสร็จก็จะเช็ดแล้วคลายสายครับ กีต้าร์ถ้าไม่ได้เล่นลุยโหดมากจริงๆ ผมว่ามันก็ไม่ได้บอบบางขนาดนั้นครับ

Orpheus

• member
Re: สอบถามกีต้าร์ All solid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2022, 02:04:39 »
]

ตอนเล่นผมมักไม่เปิดแอร์ สิบกว่าปีไม่มีอะไรเสียหายครับ แต่พยายามเล่นสลับกันบ้าง ขอให้กล่องคุมความชื่นดีๆ ก็วางใจได้
all solid ผมมีตัวดูดความชื้น + sensor วัด ไว้ในกล่องเลย

poo3605

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2022, 06:28:37 »
ผมจะมีสารดูดความชื้นไว้ในกล่องกีต้าร์ และหมั่นเอาออกมาไล่ความชื้น กีต้าร์เลยไม่เคยมีปัญหา ตามประสบการณ์ กีต้าร์มาตินเป็นยี่ห้อที่ต้องดูแลเอาใจใส่มากสุด Gibson แทบไม่ต้องดูแลอะไรเยอะ ถ้ากีต้าร์ญี่ปุ่น K.Yairi กับ Yamaha  L Series แทบไม่ต้องทำอะไรเลย

Orpheus

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2022, 16:56:26 »
เพิ่งซื้อ martin road series มาตัวนึง
กระเป๋าที่แถมมาน่าผิดหวังมาก คุมความชื้นไม่ดีเลย และสารดูดความชื่นหมดสภาพภายในสองอาทิตย์
และน่าจะเรียกว่ากระเป๋าเก็บความชื้นมากกว่า
อย่างเช่น อากาศภายนอกกระเป๋าเริ่มแห้งแล้ว แต่ภายในกระเป๋ากลับอมความชื้น ชื้นกว่าอากาศภายนอกซะงั้น
น่าเป็นห่วง คงต้องเอาตัวดูดความชื่นใส่ sound hole หรือใช้วิธีใส่ถุงครอบกระเป๋าอีกทีแบบวิธีของน้ากฤษณ์