Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Dead Note ในกีตาร์โปร่ง  (อ่าน 821 ครั้ง)

Liverpool28

• member
สอบถามเรื่อง Dead Note ในกีตาร์โปร่ง
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 09:53:42 »
พอดีผมมีกีตาร์ตัวนึงไม่ค่อยได้จับ พอขาย Yamaha ไป ก็เลยได้มาจับตัวนี้ เดี๋ยวผมเล่าอาการให้ฟังแบบละเอียดเลยนะครับ
สาย6เฟรต12 น่าจะสูงประมาณ 1.75-1.8 ดีดสายเปล่าใช้แรงปกติบัสเฟรตพอสมควร เฟรต1ขึ้นไปไม่เป็นอะไรครับ
ทีนี้ปัญหาก็คือ โน๊ต G ที่สาย6เฟรต3 น่าจะ Dead Note นิดหน่อย ผมก็เลยลองดีดโน๊ต G ทั่วคอ สรุปเป็นปัญหาที่จุดเดียว
เลยหาข้อมูลทั้งในบอร์ดนี้และในยูทูปมีเยอะมาก ผมเลยได้ลองทำสิ่งเหล่านี้
ลองตั้งสายเป็น Eb สรุปว่า ไป Dead Note ที่สาย6เฟรต4 มันก็คือเสียง G มาตรฐานนั่นแหละครับ
พอลองตั้ง E เอาคาโป้ทาบเฟรต3 แล้วดีดสายเปล่า มันก็ Dead Note อยู่ดี
สรุปไม่ว่าผมจะทำยังไงมันจะยังคง Dead Note ที่ สาย6 โน๊ตตัว G แต่มันเป็นไม่เยอะครับ

ถ้าปล่อยทิ้งไว้จนเสียงเปิด Dead Note จะเลือนหายมั้ยครับ

pui701

• member
Re: สอบถามเรื่อง Dead Note ในกีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 11:21:52 »
ส่วนตัวคิดว่ามีโอกาส​ครับ จากที่เราทราบๆกันว่ามันเกิดขึ้นเพราะอะไร ถ้าความถี่จากโน๊ตสายยังเคลื่อนได้เพราะสภาพสายหรือการตั้งสาย ความถี่จากตัวไม้มันก็ต้องมีโอกาสเคลื่อน จะมากจะน้อยหรือไม่มีโอกาสเลยต้องมานั่งลุ้นกันละครับ ถ้าจะบอกว่าไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลยก็กำปั่นทุบดินเกินไป ไม้เรามันดิ้นตลอดนะ หรืออาจจะเคลื่อนไปชนโน๊ตตัวอื่นให้ปวดหัวอีก 5555

samaklen

• member
Re: สอบถามเรื่อง Dead Note ในกีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 11:43:38 »
ใน ตปท. มีพูดเรื่องการจูนไม้หน้าให้ได้ความถี่ที่ต้องการ
เพื่อเลี่ยงปัญหานี้ก็มี
แก้ไขขั้นแรก คืออาจจะปรับแต่งยอดเฟรท ก็มี
หรือปรับนัท วัสดุที่ใช้ และ/หรือถ่วงน้ำหนักหัวกีตาร์
อย่างไรก็ตามปรึกษาช่างกีตาร์ดูครับ

Liverpool28

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 12:00:10 »
ส่วนตัวคิดว่ามีโอกาส​ครับ จากที่เราทราบๆกันว่ามันเกิดขึ้นเพราะอะไร ถ้าความถี่จากโน๊ตสายยังเคลื่อนได้เพราะสภาพสายหรือการตั้งสาย ความถี่จากตัวไม้มันก็ต้องมีโอกาสเคลื่อน จะมากจะน้อยหรือไม่มีโอกาสเลยต้องมานั่งลุ้นกันละครับ ถ้าจะบอกว่าไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลยก็กำปั่นทุบดินเกินไป ไม้เรามันดิ้นตลอดนะ หรืออาจจะเคลื่อนไปชนโน๊ตตัวอื่นให้ปวดหัวอีก 5555
ขอบคุณครับ ไม่ว่าจะเคลื่อนไปที่โน๊ตตัวไหนปวดหัวทั้งหมดเลยครับ อิอิ

Liverpool28

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2022, 12:01:46 »
ใน ตปท. มีพูดเรื่องการจูนไม้หน้าให้ได้ความถี่ที่ต้องการ
เพื่อเลี่ยงปัญหานี้ก็มี
แก้ไขขั้นแรก คืออาจจะปรับแต่งยอดเฟรท ก็มี
หรือปรับนัท วัสดุที่ใช้ และ/หรือถ่วงน้ำหนักหัวกีตาร์
อย่างไรก็ตามปรึกษาช่างกีตาร์ดูครับ
ตอนดูคลิปเห็นเขาพูดถึงเรื่องถ่วงน้ำหนักเหมือนกันครับ แต่ก็โอกาสหาย100% น้อยมาก อาจจะถ่วงเพื่อบรรเทาให้รู้สึกน้อยที่สุด หรือถ่วงเพื่อเปลี่ยนตำแหน่งไปโน๊ตอื่นแทน

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 20:46:11 »
ผมเคยมีเด๊ดโน้ตที่ สายเปล่าสาย 3 ( โน้ต G เมื่อจูนสายแบบ E-E ) ตอนตีคอร์ดนี่รำคาญมากเลยครับ