Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรถึงจะได้ยินเสียงกีต้าร์ชัดๆครับ  (อ่าน 932 ครั้ง)

nuchinge

• member
สอบถาม ตามหัวข้อเลยครับ เวลาซ้อม นั่งหลังกีต้าร์ กับหน้ากีต้าร์ต่างกัยเยอะ เสียงบางเสียเราจะไม่ค่อยได้ยิน ถึงเห็นเวลานักดนตรีบางท่าน ต้องชะโงกเอาหูมาฟังหน้ากีต้าร์ น้าๆทำอย่างไรกันถึง control เสียงกันได้ครับ

samaklen

• member
Re: ทำอย่างไรถึงจะได้ยินเสียงกีต้าร์ชัดๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 17:14:08 »
1. นั่งหันหน้าเข้ากระจก ดูมือ ได้เสียงสะท้อนกลับ
2. นั่งหันหน้าเข้ามุมห้อง
3. เจาะ side port ได้เสียงชัดขึ้น
4. วางเครื่องอัดเสียงไว้ข้างหน้า เล่นเสร็จแล้วก็เปิดฟัง

nuchinge

• member
Re: ทำอย่างไรถึงจะได้ยินเสียงกีต้าร์ชัดๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2022, 20:22:57 »
ตอนนี้โทรศัพท์อัด ถึงได้รู้ว่าปล่อยนิ้วบาง note ไม่ smooth กระตุก หรือ ปล่อยเสียงแหลมไป มันต้องฟังตอนเกิดเหตุครับ จะได้ปรับได้ตอนเล่น  เจาะ sound port เอาฮาหรือปล่าวครับน้า เสียของอ่ะ เล่นใส่กระจก น่าลองอยู่ครับ ไม่รู้ว่าจะสะท้อนหรือปล่าว  มีประตูพอดี เดี๋ยวลองครับ แต่ผมว่าเสียงน่าจะทะลุไปเลย

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 06:57:37 »
ตัวที่บ้าน fina ซื้อจาก mc มา 7 พัน
เอาหัวเจาะทะลวง port เลย
เสียงก็ดีขึ้นจริงๆ ถูกใจคนเล่น
เรื่องอื่นช่างมันเลย
ถ้ากลัวขี้เหร่ ไบดิ้งเพิ่มยังได้
Voigt Guitar ที่เสียงนุ่มเพราะชวนฝัน
ยังทำเก๊ะปิดเปิด port ติดมาด้วยบางรุ่นก็มี

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 10:21:18 »
ลองนั่งหันเข้ากระจก ดีขึ้นครับ  : Jm20 น้าsamaklen ปล่อยไปหรือยังครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 13:15:01 »
ยังอยู่ครับ