Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบสวิงกันมั่งครับ ^^  (อ่าน 5931 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ใครชอบสวิงกันมั่งครับ ^^
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:10:56 »
จั่วหัวกระทู้เรียกแขกหน่อยนะครับ ฮิฮิ คือ...พอดีเมื่อวานขับรถเปิด CD ให้มัน random เพลงไปเจอเพลง Swing Medley แนว bigband มันมากครับ เอาเพลงจังหวะสวิงดัง ๆ หลายเพลงมารวมกันเช่น In The Mood, Little Brown Jug, Chattanooga Choo Choo รู้สึกจะเป็นชุดของ Glenn Miller เพราะมากฟังเพลิน จนต้องเคาะจังหวะตามเลย เลยอยากลองถามว่าใครชอบแนวสวิงเหมือนผมบ้าง 555

Swing Girls - First and Last Concert

(เรื่องนี้ชอบเป็นการส่วนตัวเลยครับ ฮิฮิ)

IN THE MOOD ~ A 1940s Big Band/Swing Musical

Dutch Swing College Band - Swing That Music!

Big Band Jazz Nachi Swing Jazz Orchestra

Late Nite Big Band - Opus One

Tribute to Freddie Green (Swing & Bigband guitar)

มาดูกีตาร์แนวสวิงดูบ้าง อาจทำให้หลายคนในนี้อยากลองเล่นสวิงดูบ้างก็ได้ ^^

Minor Swing (Django Reinhardt) - Gypsy jazz manouche guitar - Latchés

Rosenberg & K De Cauter Les Flots Du Danube

Django Reinhardt - Reve Boheme - Caravan

เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ ใครชอบแนวสวิงมาแสดงตัวกันได้นะครับ  ;D ;D ;D

Crucify

• member
Re: ใครชอบสวิงกันมั่งครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:30:54 »

ผมชอบ Swing ขวดนี้มากเลย นุ่มลิ้นดีมาก อิอิ  ตื่นมาไม่มี Hang ( อ๊วกออกหมดตอนดื่มหมด )  ;D ;D ;D

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 22:42:06 »
แป่ว น้า Crucify ปล่อยมุขสวิงไปซะแล้ว ไม่ทัน  ><"

ผมว่าลบ ลิ้ง ที่น้า Crucify แปะ ออกดีกว่าครับเผื่อมีเยาวชนกดเข้าไปดู มันจะไม่ดี ^^"
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

บุคคลทั่วไป

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:26:47 »
เข้ามาเพราะหัวข้อกระทู้เลยครับ==

Traveler

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:29:29 »
แหม! เป็นกะเขาไปอีกคนแล้ว เสียวว๊อย 55555
ขอบคุณครับที่นำเอา VDO Clip ดีๆมาให้ชม+ฟัง
ของผมต้องเจ๊....นี่เลยแกออกชุดสวิงล้วนๆมาชุดนึง ชื่อชุด Captain Swing
แต่เพลงนี้ไม่สวิงนะ
Michelle Shocked - Anchorage - michelleshocked.com

Traveler

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 23:39:01 »

Ebony

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 00:59:11 »
สวิง จนเหนื่อยแล้วครับ น้าสน

balleka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 01:07:21 »
หัวข้อดูดีแท้ๆๆๆๆ
[url=http://pic.free

บอล

• member
  • Acoustic lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 07:10:42 »
ชอบครับ :)
Just play!

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:30:57 »
เพลงนี้ใช่สวิงปะครับ น้าสนธยา
ไม่แน่ใจๆ

วงตาวัน ดูดาว
:)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:36:55 »
คลิบแรก เวิคมากเลยครับพี่ อิอิ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:32:52 »
คลิบแรก เวิคมากเลยครับพี่ อิอิ  ;D
มีนัยยะ แอบแฝง
รักเธอนะ....กีต้าร์

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:42:59 »
กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก

มีนัยยะ แอบแฝง

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก !!!

พี่หำรู้ใจ อิอิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:50:58 »

ผมชอบ Swing ขวดนี้มากเลย นุ่มลิ้นดีมาก อิอิ  ตื่นมาไม่มี Hang ( อ๊วกออกหมดตอนดื่มหมด )  ;D ;D ;D

ขวดนี้ ผมพึ่งซัด หมด ไปเมื่อ ศุกร์ที่แล้วเองครับ......อิอิ

ชอบครับ จังหวะ สวิง มันโยนดี

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:44:17 »
อุ๊ย...แนวร่วมสวิงเยอะไม่ใช่เล่นนะเนี่ย 555

http://www.youtube.com/watch?v=sMJrkWqVNbc#ws (Embedding disabled, limit reached)
มันแนวที่เรียกว่า Bebop ด้วย ผมไม่รู้ว่ามันเหมือนหรือต่างกันอย่างไร ฟังดูก็เหมือน ๆ กันนะ

http://www.youtube.com/watch?v=4h0ZXYIBoRA# (Embedding disabled, limit reached)

ส่วนเพลง ดูดาว ผมไม่แน่ใจครับ ท่านยินยอม แต่คิดว่าไม่น่าใช่ (มั๊ง) ฮิฮิ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:53:00 »
หัวข้อดูดเข้ามา อิอิ ;D ;D

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 13:56:18 »
เข้ามาแชร์ความรู้เท่าที่ทราบนะครับ
BEBOP พัฒนามาจาก SWING ซึ่งจุดหนึ่ง สวิงมีความอิ่มตัว เนื่องจากเป็นแค่ดนตรีประกอบการเต้นรำที่ไม่ ได้เน้นแสดงศักยภาพของนักดนตรีเท่าไหร่ นักดนตรีบางกลุ่มเกิดความเบื่อหน่าย จึงทดลองแนวทางใหม่นี้ครับ เริ่มจากยุค 1940 ตัวหลักๆที่ริเริมในการเล่นก็มีเครื่องเป่า อย่าง Parker, Dizzy , Miles Davis (ในยุคแรก)หรือมือเปียโนอย่าง Wynton Kelly, Red Garland  โดยปรกติแล้วในช่วงเริ่มต้น จะยืนพื้นอยู่กับ  4/4 แต่ tempo  อาจจะมากถึง128 BPM
จุดแตกต่างชัดๆ ทีี่คนความรู้ทางทฤษฏี ดนตรี น้อยๆอย่างผมพอจะจับทางได้ คือเวลาเล่น เพลง standard jazz ทั่วไป BEBOP จะนิยมนำแค่ช่วงต้น หรือ intro เพลงไม่เกิน2ห้องมาเล่นเพื่อให้รู้ว่าเป็นเพลงอะไร แล้วจากนั้น นักดนตรีแต่ละคน จะเน้นการเล่นไปที่ improvisetion กันตามทางเดินคอร์ด หรือคอร์ดรุ่นหลังๆจะพัฒนาความยาก ความมีกึ๋นของนักดนตรีเองด้วยการเลือกใช้ คอร์ด On คอร์ด Substitude หรือเล่น " Out " กันมากขึ้นแล้ว วกกลับมาจบด้วยเมโลดี้ เดิมๆของเพลงนั้นๆ เหมือนช่วงต้นเพลงครับ