Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor 814ce ปีใหม่ๆแลคเกอร์มีพองอยู่บ้างมั้ยครับ หรือ แก้ไขแล้วครับ  (อ่าน 1885 ครั้ง)

SOIC

• member
สวัสดีครับ พอดีผมกำลังจะซื้อ Taylor 814ce ตัว Vclass แต่ผมเองเคยมี 814ce ตัวปี 2016 แล้วแลคเกอร์บริเวณซอกคอ เสี้ยนไม้ตาม side back และที่เสียบแจ๊กมันพอง (แล้วก็ตัวพวก 214ce dlx ก็พองเหมือนกัน) ตอนนี้ขายตัว 814ce 2016 ไปแล้วแต่ยังคิดถึงเสียงของมัน จนได้ซื้อ 314ce Vclass รู้สึกว่าเสียงมันดีมากๆ เลยจะขยับไป 814ce Vclass แต่ก็เป็นห่วงเรื่องแลคเกอร์ที่มันพองไม่รู้ว่ามีการแก้ไขบ้างหรือยังครับ ขอบคุณครับ

Tonies

• member
ตัวปีใหม่ ๆ คงตอบยากนะครับ เพราะว่าอาการมันยังไม่ออก แต่รุ่นสูง ๆ หลัง ๆ มานี้เค้าเคลือบบางแล้วนะ(แต่ไม่รู้รุ่นไหนบ้าง?)
เคยเห็นคนบ่นกับปัญหานี้ของเทเลอร์อยู่มากเหมือนกัน
ผมเคยมีเทเลอร์มา 5 ตัว ไม่เคยพบอาการนี้สักตัวเลยครับ..

กฤษณ์

• member
Taylor 800 Series เป็นกีตาร์ซีรี่ย์แรกที่เขาลดความหนาของ UV Poly finish จาก 6 ไมครอนเหลือเพียง 3.5 ไมครอนตั้งแต่เดือน มกราคม 2014 ดังนั้นการเคลือบบางก็ไม่ใด้แก้ปัญหาผิวพองตัวครับ

SOIC

• member
ตัวปีใหม่ ๆ คงตอบยากนะครับ เพราะว่าอาการมันยังไม่ออก แต่รุ่นสูง ๆ หลัง ๆ มานี้เค้าเคลือบบางแล้วนะ(แต่ไม่รู้รุ่นไหนบ้าง?)
เคยเห็นคนบ่นกับปัญหานี้ของเทเลอร์อยู่มากเหมือนกัน
ผมเคยมีเทเลอร์มา 5 ตัว ไม่เคยพบอาการนี้สักตัวเลยครับ..

ขอบคุณมากครับน้า ผมเองมี Taylor 4 ตัว 214ce dlx SB / 214e dlx / 314ce vclass / 814ce 2015 (ขายไปแล้ว) มีปัญหาเกือบทุกตัวยกเว้น 314ce Vlass น่าจะเพราะเคลือบเงาแค่ด้านหน้า ตัวล่าสุดที่เป็น 214e dlx ผมเองก็พยายามเก็บให้ดีที่สุดแล้วแต่ก็ไม่รอดเป็นบริเวณเดียวกันหมดเลย คือ ซอกคอ และบริเวณที่เสียบแจ๊ค ไม่แน่ใจเกี่ยวกับว่าผมไม่ค่อยได้หยิบพวก Taylor มาเล่นหรือเปล่าให้นอนกล่องเป็นส่วนใหญ่ครับ

SOIC

• member
Taylor 800 Series เป็นกีตาร์ซีรี่ย์แรกที่เขาลดความหนาของ UV Poly finish จาก 6 ไมครอนเหลือเพียง 3.5 ไมครอนตั้งแต่เดือน มกราคม 2014 ดังนั้นการเคลือบบางก็ไม่ใด้แก้ปัญหาผิวพองตัวครับ

ขอบคุณครับน้ากฤษณ์ ที่หาๆข้อมูลมา ผมเองกังวลๆเรื่องนี้แหละครับ ว่าบางลงมันจะช่วยเรื่องผิวผองมั้ย

somyoo

• member
เพิ่งได้เข้ามาอ่านเลยครับ
ผมใช้ Taylor 516E Fall limited ครับ อาการ พอง ลอก เหมือนกับ คุณSonic เป๊ะเลยครับ เคยถามช่างบางคน ก็บอกว่า อย่าไปซ่อมเลย งานใหญ่(ไม่รู้ว่าจริงไม๊ครับ) ถ้าใครมีข้อมูลการซ่อม ผมรบกวนด้วยนะครับ

ส่วนตัวผมติดใจเสียง และหน้าตา มากครับ คิดว่าคงเก็บไว้เล่น และส่งต่อให้ลูกหละครับ

กฤษณ์

• member
โรงงาน Taylor เขามีวิธีซ่อมผิวพองแบบนี้โดยใช้ super glue ในเมืองไทยก็มีช่างต้าที่เคยซ่อมโดยใช้วิธีเดียวกันมาหลายตัวแล้ว

เมื่อเดือนที่แล้วเพิ่งมีช่างฝรั่งเอาวิดิโอมาลงใน Youtube

https://youtu.be/ljIwnNciTHM

วัสดุที่ใช้ก็มีกาว Super Glue Thin No, 10 ของ StewMac และมีด X-Acto เบอร์ 11

รูปตัวอย่างจากคลิป

Orpheus

• member
ดูของคนอื่น คิดว่าผมยังโชคดีนะ พองเฉพาะหัวนิดหน่อย ส่วนอื่นไม่พองเลย
เป็นหนึ่งในกีต้าร์ที่เคลือบเงาได้วิ้งงค์ สวยมาก GS ยุค ก่อน 2010

somyoo

• member
ขอบคุณ พี่กฤษณ์ มานะครับ สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ อันนี้ครับ เดี๋ยวไปดูใน Youtube ก่อนว่าทำยังไง เผื่อว่าถ้าไม่ยากเกินไป จะลองทำดู แต่ถ้าน่ากลัวว่าจะแย่ อาจจะต้องพึ่งช่างต้า หละครับ

ขอบคุณมากนะครบ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
    เคย Workshop เปิดตัว Taylor Guitar  รุ่น V-Class Blessing

โดยทีม Technician ของ Taylor อเมริกา

ครั้งแรก ที่ Music Collection  นำเข้าจำหน่ายในเมืองไทย

ได้สอบถามรายละเอียดการพัฒนาใหม่ทั้งหมด ของ V-Class Blessing

ในส่วนของการเคลือบตัวกีตาร์ ก็เป็นหัวข้อหนึ่ง ในการซักถาม หาคำตอบ

ได้รับการชี้แจงว่า  ปัญหาการเคลือบกีตาร์ ที่ผ่านมาของ Taylor Guitar

ได้รับทราบถึงความไม่ค่อยพึงพอใจ (ในระยะการใช้งานนานวัน) มาโดยตลอด

ในรุ่น V-Class Blessing ทุก Series  จะเป็นการพัฒนานำเทคโนโลยี การเคลือบผิว

มาทดแทนระบบเดิมใหม่หมด  และยังพัฒนาเพิ่ม การลด Noise ของพืันผิวกีตาร์

ที่เกิดจากการเสียดสี กับเสื้อผ้า กางเกง  จะต้องไม่มี Noise เกิดขึ้น

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในการอัดเสียงใน Studio  หรือ ห้องบันทึกเสียง

ซึ่งเป็นอีกหนึ่งจุดเด่น ที่กีตาร์ หลายแบรนด์ อาจมองข้ามไป หรือ ยังไม่พัฒนา

Finger Picking Style