Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจผิด ว่ากีตาร์เคลือบ gloss จะขัดที่เคลือบก่อนติดบริดจ์  (อ่าน 953 ครั้ง)

prateep

• member
เข้าใจผิดมานาน ว่ากีตาร์ที่เคลือบ gloss เขาจะขัดที่เคลือบออกก่อนติดบริดจ์ แกะซ่อมตอนบริดจ์อ้าถึงรู้  แถมติดกาวมาไม่ทั่วอีก

prateep

• member

lovie479

• member
ผมดูจากหลายคลิปที่เค้าพาชมโรงงาน เค้าก็แซะเอาผิวเคลือบออกก่อนติดบริดจ์นะครับ ผมดูรูปไม่ชัดว่าใต้บริดจ์ของคุณเป็นแค่สีที่เค้าพ่นก่อนเคลือบรึปล่าว กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ ดูรูปร่าง pickguard คล้าย yairi

prateep

• member
cat's eyes CE 35 ครับ ดูแล้วไม่มีรอยขัดเลยครับ

กฤษณ์

• member
ตามปกติวัสดุที่ใช้เคลือบกีตาร์สมัยนี้มีสองชนิดคือ

1. Nitrocellulose Lacquer หรือไนโตร...เป็นการเคลือบที่ใช้กันมาร้อยกว่าปีแล้วโดยพ่นบางๆแล้วขัด 7-8 ชั้น ค่อนข้างจะเสียเวลาเพราะต้องรอให้แลกเกอร์แห้งก่อนจะขัดเงาและพ่นทับ ผิวเคลือบค่อนข้างนุ่มและขัดออกง่าย

2. Catalyzed Polymer...เริ่มใช้กับกีตาร์มาตั้งแต่ยุคปลาย '60s พ่นแค่ 2-3 ชั้น ทำให้แห้งใด้อย่างรวดเร็วโดยใช้ไฟ UV ผิวเคลือบแข็งมากจนขัดไม่ออก

ผู้ผลิตในอเมริกาและญี่ปุ่นนั้นใช้กันทั้งแลกเกอร์และโพลี่ ถ้าเป็นโพลี่เขาจะใช้เทปปิดบริเวณ bridge ใว้ก่อนเคลือบแต่ถ่าเป็นผิวแลกเกอร์เขาจะขัดออกก่อนจะใส่ bridge

ผู้ผลิตระดับ Tokai Gakki คงไม่ชุ่ยถึงขนาดลืมขัดผิวเคลือบแต่เขาคงขัดหยาบลงไปไม่ถึงชั้นสีรองพื้นเพราะมันไม่จำเป็นมากกว่า เรื่องติดกาวไม่ทั่วนี่เป็นเรื่องปกติเพราะมันจะใด้ไม่เลอะครับ

prateep

• member
ขอบคุณครับ พอดีว่างัดแบบใจร้อน แล้วส่วนที่เคลือบหลุดติด บริดจ์ ออกมาด้วยนิดนึง(ตรงที่แหว่ง) ก็เข้าใจว่า บริดจ์ ได้ติดไว้โดยไม่ได้ขัด (สังเกตจากสีไม้หน้า)

prateep

• member
จึงอยากถามต่อครับ ว่าถ้าอย่างนั้น เรายังจะต้องขัดจนถึงเนื้อไม้หรือไม่ในการติดบริดจ์

Treerat004

• member
จึงอยากถามต่อครับ ว่าถ้าอย่างนั้น เรายังจะต้องขัดจนถึงเนื้อไม้หรือไม่ในการติดบริดจ์

ผมรู้จักช่างซ่อมท่านนึง เค้าซ่อมงานปริดจ์หลุด/อ้า บ่อยมาก งานออกมาดีทนทานทุกครั้ง เค้าบอกผมว่าต้องแซะแล็คเกอร์ใต้บริดจ์ออกให้หมดก่อนครับ

prateep

• member
ขอบคุณครับ