Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร เวลาฝนตก เสียงกีต้าร์ถึงไม่ดีครับ  (อ่าน 7022 ครั้ง)

winnie

• บุคคลทั่วไป
ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้สนใจเท่าไร เคยอ่านผ่านๆ เห็นน้าเบียร์บ่น ว่าช่วงนี้ฝนกต เสียงกีต้าร์ไม่ไหวเลยไม่อยากเล่น ช่วงนี้ฝนตกตอนเย็นถึงหัวค่ำ เป็นเวลาประจำที่หยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่น เออ รู้สึกจริงจังครับว่าเสียงมันไม่ไหวเลย อึนๆอั้นๆ ไงไม่รู้....

ยิ่งช่วงนี้อยากเล่นทุกวัน ฝนก็ตกเวลาเดิมทุกวัน เฮ้อออออออ

nong

• member
Re: เพราะอะไร เวลาฝนตก เสียงกีต้าร์ถึงไม่ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 15:49:28 »
มันต้องอุ่นเครื่องก่อนซักกระป๋องมั้งน้า..55 แล้วจะดีขึ้น.....
แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันนะน้า....เวลาอยู่ในห้องแอร์  ทำไมมันเสียงดีจัง   พออยู่ที่อุณหภูมิปกติกลับต่างกัน   อย่างแรง ขนาดเมียผมยังเอะใจเลย ....โหเลี้ยงยาก...

redtopup

• member
Re: เพราะอะไร เวลาฝนตก เสียงกีต้าร์ถึงไม่ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 15:59:32 »
ความชื้นครับ
มันมากับอากาศ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 15:59:39 »
อยากรู้เหมือนกันครับ มันจะเกี่ยวกับความชื้นแลอุณหภูมิ ที่ทำให้ไม้และสาย มีการเปลี่ยนแปลงรึเปล่าหว่า ?????
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:04:07 »
นอกจากเสียงกีต้าร์ไม่ได้เรื่องในหน้าฝนแล้ว
เสียงกีต้าร์เพี้ยนด้วยครับ  เสียงเก็บตัวเร็วไป
สายกีต้าร์ก็เด่งไม่ดีด้วย  สายกีต้าร์มันหนืดๆ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:31:16 »
ความชื้นครับ
มันมากับอากาศ
ตามนี้เลยครับ

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:34:45 »
อ่าาา เห็นจะจริง ผมก็สังเกตุอยู่ กลับบ้านเล่นทีไรมันอั้นๆ

peels

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:38:57 »
นอกจากความชื้นในอากาศจะมาทำให้การสั่นพ้องคลื่นเสียงจากสายในตัวกีตาร์ลดลงแล้ว เสียงสายฝนซัดสาดหลังคาสังกะสียังกลบเสียงกีตาร์หมดเลยครับ  :)

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:39:55 »
และอีกอย่างหนึ่งคือ การเล่นกีตาร์หน้าพัดลม Hatari ครับ 555 ผมมีความรู้สึกว่าเสียงที่ออกมาแย่มาก ๆ

wichian

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:40:29 »
เพราะว่าเสียงฝนมันดังหนวกหูครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:42:06 »
เสียงไม่ดี เพราะเสียงฝนตก มันดังกว่ากีตาร์งัยครับ............อิอิ ยิ่งบ้านผม หลังคาเป็นสังกะสีด้วยนะ มันซ์...........

ปล. ย้อเล่งนะ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:52:16 »
เพราะว่าเสียงฝนมันดังหนวกหูครับ

ว้า จะตอบแล้วเชียว ฮิฮิ

อีกเวลาที่เล่นแล้วเสียงไม่ดีเลยคือ เวลาเมียดูละครครับ นอกจากเสียงตัวอิจฉาดังวี๊ด ๆ แสบแก้วหู ยังเสียงเมียด่าอีก 555

เอ้า ชักใบเข้าฝั่งหน่อยก่อนครับ น่าจะเกี่ยวกับความชื้นและอุณหภูมิน่ะครับ ยิ่งกีตาร์ all solid จะค่อนข้างชัดเจน เพราะเรื่องของอุณหภูมิ ความชื้น สภาพอากาศ มีผลโดยตรงกับเนื้อไม้ครับเรื่องของการหดตัวขยายตัว อะไรประมาณนั้น (ผมเดาเอานะครับ ^^)

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 16:54:35 »
เพี้ยนมากเลย ^^!

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 17:01:37 »

อีกเวลาที่เล่นแล้วเสียงไม่ดีเลยคือ เวลาเมียดูละครครับ นอกจากเสียงตัวอิจฉาดังวี๊ด ๆ แสบแก้วหู ยังเสียงเมียด่าอีก 555

เอ้า ชักใบเข้าฝั่งหน่อยก่อนครับ น่าจะเกี่ยวกับความชื้นและอุณหภูมิน่ะครับ ยิ่งกีตาร์ all solid จะค่อนข้างชัดเจน เพราะเรื่องของอุณหภูมิ ความชื้น สภาพอากาศ มีผลโดยตรงกับเนื้อไม้ครับเรื่องของการหดตัวขยายตัว อะไรประมาณนั้น (ผมเดาเอานะครับ ^^)

และแล้วกัปตันสน ก็พาเราติดอยู่กลางอ่าว.. 555

Pa

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 17:48:46 »
เวลาฝนตก ผมก็จะหยิบ baby Taylor มาเล่นแทนอีกตัวครับ back&side ลามิเนต น่าจะมีผลน้อยกว่า (คิดเอาเองนะครับ) จริงๆ คือกลัวตัว All Solid โดนความชื้นด้วย

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 20:17:31 »
ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้สนใจเท่าไร เคยอ่านผ่านๆ เห็นน้าเบียร์บ่น ว่าช่วงนี้ฝนกต เสียงกีต้าร์ไม่ไหวเลยไม่อยากเล่น ช่วงนี้ฝนตกตอนเย็นถึงหัวค่ำ เป็นเวลาประจำที่หยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่น เออ รู้สึกจริงจังครับว่าเสียงมันไม่ไหวเลย อึนๆอั้นๆ ไงไม่รู้....

ยิ่งช่วงนี้อยากเล่นทุกวัน ฝนก็ตกเวลาเดิมทุกวัน เฮ้อออออออ
นั่นดิ่ครับน้า เสียมันอื้อๆพิกลT^T
Norman b18/cedar

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:24:24 »
นอกจากเสียงกีต้าร์ไม่ได้เรื่องในหน้าฝนแล้ว
เสียงกีต้าร์เพี้ยนด้วยครับ  เสียงเก็บตัวเร็วไป
สายกีต้าร์ก็เด่งไม่ดีด้วย  สายกีต้าร์มันหนืดๆ 

ขอบคุณครับน้า redtopup ผมก็ว่าเสียงมันอั้นๆ
เสียงไม่ดี เพราะเสียงฝนตก มันดังกว่ากีตาร์งัยครับ............อิอิ ยิ่งบ้านผม หลังคาเป็นสังกะสีด้วยนะ มันซ์...........

ปล. ย้อเล่งนะ
น้าเบียร์ครับ อาจจะจริง เพราะผมเล่นเปิดหน้าต่างครับ ถ้าปิดมันจะร้อนมาก เปิดแอร์แม่ก็ด่าเปลืองค่าไฟ เอิ๊กๆ

น้าสนครับเรื่องเมียดูละครคงไม่มีผล เพราะยังไม่มีเมีย 555 แต่จากที่น้าสนบอก แปลว่าแค่อากาศชั่วเวลาแค่นิดเดียว มันมีผลต่อไม้ได้เร็วขนาดนั้นเลยหรือครับ นิขนาดแค่ Bigbaby ยังเป็นได้ขนาดนี้ -_-''

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:11:16 »
ถ้าเปลี่ยนฉับพลันจากร้อนไปเย็นอาจจะเห็นผลครับ ผมเคยสังเกตจาก taylor นี่แหละครับ อากาศร้อน ๆ ผมเปิดแอร์กดซะ 25 องศา เสียงที่ว่าเราตั้งไว้ดี ๆ มันเพี้ยนเฉยเลย แต่ก็ไม่มากมายนะครับแค่พอรู้สึกได้ว่ามันเปลี่ยนแปลง

ยิ่งกีตาร์ที่เป็น all solid และเป็นกีตาร์ใหม่ โอกาสที่ไม้มันจะยืดหดตัวเนื่องจากสภาพอากาศมีสูงครับ แต่ถ้าไม้ laminate อาจจะไม่เห็นผลเท่าไรครับ แต่กีตาร์แต่ละตัวก็อาจจะไม่เหมือนกันครับทั้งชิ้นไม้ โครงสร้าง การประกอบต่าง ๆ ดังนั้นจะบอกว่าเป็นทุกตัวก็อาจจะไม่ได้ครับ บางตัวอาจจะรู้สึกได้ชัด บางตัวอาจจะไม่รู็สึกเลยก็ได้ครับ

พอดีไปเจอข้อมูลในเว็บนี้ http://www.conradaskland.com/blog/2007/07/humidity-effects-on-tuning-and-intonation/ น่าสนใจมากครับ เกี่ยวกับผลจากอุณหภูมิและความชื้นในอากาศที่มีผลต่อเครื่องดนตรีในเรื่องของการตั้งเสียงและ intonation รายละเอียดเยอะมากลองไปอ่านดูครับน่าจะเป็นคำตอบของกระทู้นี้ได้เลย ผมเอากราฟที่เค้าแสดงถึงความสัมพันธ์ของอุณหภูมิ ความชื้นสัมพัทธ์ และความเพี้ยนของเครื่องดนตรี

และอีกเว็บที่น่าสนใจ และพูดในประเด็นเดียวกัน แต่เห็นภาพชัด้จนเกี่ยวกับความชื้นสัมพัทธ์ที่มีผลต่อเครื่องดนตรี http://memoriesoftheinnocentage.blogspot.com/2010/11/physics-in-bouzoukis-life.html ซึ่งพูดถึงเครื่องดนตรีที่เรียกว่า bouzouki ถึงไม่ใช่กีตาร์แต่ก็พอเทียบกันได้ครับ ลองดูรูปนี้ดู

ลองอ่านดูนะครับ ผมแปลทั้งหมดไม่ไหวเหมือนกัน อ่านได้แบบ สเน็ค ๆ ฟิช ๆ เองครับ ^^

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:26:42 »
ถ้าอย่างนั้นคนที่เค้าอยู่เมืองหนาว ความชื้นสูง อย่างเช่น รัสเซีย อเมริกา แคนนาดา ญี่ปุ่น อื่นๆ เสียงกีตาร์เค้าจะเป็นอย่างไรครับ
No 1 Does It Better.

sontaya

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:34:37 »
ถ้าอย่างนั้นคนที่เค้าอยู่เมืองหนาว ความชื้นสูง อย่างเช่น รัสเซีย อเมริกา แคนนาดา ญี่ปุ่น อื่นๆ เสียงกีตาร์เค้าจะเป็นอย่างไรครับ

ผมเดาเอานะครับ ว่าเสียงกีตาร์เค้าก็ปกติแหละครับ เพราะถึงอากาศเค้าจะต่างกับเราแต่ ก็เป็นสภาพปกติ คือไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไร แต่ถ้าอยู่ ๆ จากหนาวแห้งแล้ง เปลี่ยนเป็นร้อนชื้นในช่วงสั้น ๆ ก็อาจจะมีผลบ้าง