Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ Case กีตาร์ขึ้นราครับ  (อ่าน 1006 ครั้ง)

SOIC

• member
พอดีผมเก็บกีตาร์ไว้ประมาณ 13 ตัว ไว้ในห้องเดียวกัน มีเปิดแอร์บ้าง 1-3 ชม. แต่จะมี Case Takamie สีน้ำตาล (Takamine ETN20C) มันขึ้นราเป็นขาวๆอยู่อันเดียว เลยสงสัยครับว่ามันเพราะอะไร ส่วน Case ของพวก Taylor Martin Guild Gibson ปกติทุกตัวครับ

รายละเอียดห้องครับ

- ห้องมีเครื่องดูดความชื้น เนื่องจากผมเก็บกล้องไว้ในห้องนี้เหมือนกันครับ ความชื้นประมาณ 50% โดยประมาณ (หรือมันควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ)
 - กีตาร์ทุกตัวใส่ใน Case ทุกตัวครับ (วางเรียงแถว Takamine อยู่ริมสุดติดผนังครับ)
 - Takamie เป็นหนึ่งในตัวที่เล่นน้อยที่สุด 1-2 เดือนหยิบมาเล่นทีนึง ไม่รู้มีผลเกี่ยวอะไรมั้ยครับ

ปัญหาที่อยากทราบคือ ตอนนี้พอเป็นเช็คออก ตากแดดมันก็หายไปพักนึง ผ่านไปไม่นานก็เป็นอีก (จริงๆเป็นทุกครั้งที่ทำความสะอาดกีตาร์เลย เดือนละครั้ง) มันจะมีผลกระทบอะไรมั้ยครับ จะลามไปตัวอื่นมั้ย ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามหน่อยครับ Case กีตาร์ขึ้นราครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2022, 19:40:19 »
เดา ว่ามีสปอร์ ติดที่ เคส ลองเอามาตากแดดหลายวันหน่อยครับ เกรงจะลามไปตัวอื่น
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามหน่อยครับ Case กีตาร์ขึ้นราครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 19:28:30 »
ส่งร้านซักแห้งที่มีบริการสปากระเป๋าให้เขาทำความสะอาดให้ สมัยนี้มีเยอะครับ

SOIC

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2022, 23:54:44 »
ขอบคุณน้าๆมากครับ เดี๋ยวจะทดลองดูครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 07:59:00 »
แยกเคสที่มีปัญหาออก อย่าเอาไปเก็บรวมกับตัวอื่นครับ เดาว่าจะมีสปอร์เชื้อราหลงเหลืออยู่ เอาเคสมาทำความสะอาด ใช้น้ำยาฆ่าเชื้อแบคทีเรีย (Dettol) หรือนํ้าสัมสายชูเจือจางผสมนํ้า ชุบผ้าหมาดๆ ย้ำว่าหมาดๆ ครับ เช็ดบริเวณที่มีรา แล้วนำไปพึ่งแดดหลายวันหน่อย  นำเคสแยกเก็บ แล้วสังเกตุจนแน่ใจว่าไม่มีเชื้อราขึ้นแล้ว ค่อยนำไปเก็บรวมกับตัวอื่นครับ

SOIC

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 21:27:54 »
แยกเคสที่มีปัญหาออก อย่าเอาไปเก็บรวมกับตัวอื่นครับ เดาว่าจะมีสปอร์เชื้อราหลงเหลืออยู่ เอาเคสมาทำความสะอาด ใช้น้ำยาฆ่าเชื้อแบคทีเรีย (Dettol) หรือนํ้าสัมสายชูเจือจางผสมนํ้า ชุบผ้าหมาดๆ ย้ำว่าหมาดๆ ครับ เช็ดบริเวณที่มีรา แล้วนำไปพึ่งแดดหลายวันหน่อย  นำเคสแยกเก็บ แล้วสังเกตุจนแน่ใจว่าไม่มีเชื้อราขึ้นแล้ว ค่อยนำไปเก็บรวมกับตัวอื่นครับ

ขอบคุณมากๆครับ