Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล่องกีตาร์ครับผม  (อ่าน 1127 ครั้ง)

oldmansnakehead

• member
เรื่องกล่องกีตาร์ครับผม
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 09:24:03 »
ผมไปฟังร้านนึงเค้าบอกกล่องแข็งไม่ช่วยป้องกันความชื้น ไม่ต่างอะไรกับกระเป๋า เลยขอความเห็นน้าๆ ว่าจริงไม๊ครับ อีกเรื่องกล่องกีตาร์ยี่ห้อทั้งหลาย อย่าง เทเลอร์ กะกิลจีนของผม ข้างในชื้นมาก คงเป็นไม้ ผมเลยซื้อกล่องไฟเบอร์กะ ABS มาใส่ เหมือนจะดีขึ้นนะครับ มีใครมีปัญหาแบบนี้มั่งไม๊ครับ

TOM1869

• member
Re: เรื่องกล่องกีตาร์ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 09:50:07 »
กล่องทุกยี่ห้อ กันความชื้นได้ ระดับ หนึ่ง หากต้องการให้กันความชื้นได้ดีขึ้น ควรใส่ถุงพลาสติก ก่อนลงเคสแข็งครับ
Line id: 081-8718003

pui701

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 10:31:58 »
ผมก็ได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่การใช้งานจริงมันขัดกับคำเล่าเหลือเกิน ให้ภาพมันเล่าเรื่องแล้วกันครับ

กล่องเปิด 59/73

พอปิดกล่อง 55/84

ตัววัดภายในกล่องผมลองใส่ทั้งในตัวกีต้าร์และช่องว่างที่หัวกล่องผลไม่ต่างกันมากครับ สังเกตความชื้นภายนอกระหว่างเปิดและปิดสูงต่างกันมาก แต่ความชื้นภายในยังลดลง ตอนถ่ายรูปฝนรินๆครับ เก็บหลบฝน
ใครได้ผลต่างจากนี้หรือคิดว่ามันไม่ช่วยอะไรก็ขออภัยครับ ผลของผมมันได้งี้  ;D ;)

Tonies

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 12:34:16 »
จริง ๆ ทางร้านน่าจะใช้คำว่า ป้องกันได้ในระดับนึงนะครับ ดูใจร้ายไปหน่อยที่บอกว่าไม่ช่วยป้องกันความชื้นเลย ???

Moko

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 13:17:13 »
ฮาร์ดเคสช่วยได้ระดับนึงครับ ถ้าฝาเคสปิดสนิท ไม่มีช่อง ให้ความชื้นเข้าไปได้
ส่วนกระเป๋า ป้องกันได้ต่ำกว่าแน่นอน เพราะมีรูซิป อยู่ครับ
^Easy Man^

poo3605

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 14:02:30 »
ผมว่าเราใส่สารดูดความชื้นในกล่องน่าจะตอบโจทย์เรื่องความชื้นมากกว่านะครับ  มาติน D13E ผมขายGigbag ทิ้ง ซื้อเคสมาตินมาใส่  เพราะเรื่องความสะดวกในการเล่น ขี้เกียจรูดซิบ แล้วมันก็แข็งแรงกว่า 

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 15:00:26 »
ผมก็ได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่การใช้งานจริงมันขัดกับคำเล่าเหลือเกิน ให้ภาพมันเล่าเรื่องแล้วกันครับ

ผมไม่เข้าใจคำอธิบายจากภาพถ่ายที่ลงตอนกล่องปิด ช่วยขยายความหน่อยครับ

Hygrometer ตัวในรูปเป็นแบบที่มี 2 sensor ตัวในเครื่องวัดความชื้นและอุณหภูมิตรงตัวเครื่อง (indoor) และมี sensor อีกตัวต่อสายยาวประมาณ 5-6 ฟุตเพื่อวัดอุณภูมิและความชื้นภายนอกห้อง (outdoor) ถ้าจะเอามาวัดเปรียบเทียบอุณภูมิและความชื้นในกล่องกับนอกกล่องก็สามารถทำใด้โดยการโยงสายของตัว remote sensor เข้าไปวัดข้างในกล่อง

จากรูปข้างบน Temp. = 28.6C, RH = 55% ในกล่อง (out) และ Temp. = 29.4C, RH = 84% ด้านนอกกล่อง (indoor)

คำถามมีดังนี้

1. ทำไมตอนปิดกล่องอุณภูมิและความชื้นในกล่องถึงใด้ลดลงทั้งคู่ (29.6 vs 28.6C, 59% vs 55%)
2. ทำไมความชื้นนอกกล่องถึงใด้ขึ้นจาก 73% เป็น 88% หลังปิดกล่อง
3. ทำไมอากาศในกล่องเย็นกว่าอากาศด้านนอก (28.6 vs 29.6C)
4. ทำไมตัววัดของคุณไม่มีสาย remote sensor (ผมมองไม่เห็นในรูป)

ผมลองเอากีตาร์ของผมมาวัดความแตกต่างของความชื้นในกล่องและนอกกล่องโดยใช้ hygrometer สองตัว ตัวนึงเป็นแบบมีสาย remote sensor วางกล่องทิ้งใว้ในห้องแอร์สองชั่วโมง ความชื้นไม่มีการเปลี่ยนแปลงแต่อุณหภูมิในกล่องสูงกว่าอุณหภูมิห้อง 1.9 องศา

pui701

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 15:38:17 »
ข้อ 1. มีซิลิก้าเจลในกล่องครับน้า
ข้อ 2. จากรูปเปิดกล่องฝนกำลังริน หลังจากนั้นฝนก็ตกหนักเลย รูปปิดกล่องไม่ได้ถ่ายทันทีถ่ายหลังจากฝนตกน่าจะ 3-4 ชั่วโมงครับผมไม่แน่ใจ
ข้อ 3. อันนี้หลังจากฝนตกอุณหภูมิภายนอกลดลงอยู่แล้ว แต่ผมไม่รู้ว่าข้างในอุณหภูมิจะลดตามไหม แต่รูปมันก็บอกว่าลดครับ 555+ แต่ไม่ได้ถ่ายทันทีนะครับ ตามข้อ 2
ข้อ 4. ตัววัดความชื้นผมเป็น Wireless ครับน้า ไรสาย มันจะมีตัว Sensor อีกตัวเล็กๆ ผมก็เอาไว้ในกล่องแหละ

oldmansnakehead

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 16:34:23 »
ขอบคุณคำตอบน้าๆครับ สรุปจากทีอ่าน hard case ก็น่าจะป้องกันได้ดีกว่า soft case ใช่ไม๊ครับ ตอนนี้ผมใช้กล่องแข็ง ที่ข้างนอก ABS แล้วใส่ซิลิก้าแบบเสียบปลั๊กไล่ความชื้นได้ในกล่องทุกตัว คิดว่าทำดีสุดแล้วครับ เพราะไม่กล้าเสียบปลั๊กพวกตัวดูดความชื้นที่เป็น compressor ทั้งวัน ค่าไฟแพงด้วย

pui701

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 16:42:00 »
ขออนุญาตขยายความข้อ 3. ครับน้า
จากประสบการณ์ในการทำงานของผม ผมทำเกี่ยวกับไม้แปรรูปส่งออก ผมดูแลตั้งแต่ต้นทางยันปลางทางของไม้ มันไม่มีเหตุอะไรเลยครับที่จะทำให้ไม้มันคลายความร้อนออกมาจนทำให้อุณหภูมิสูงขึ้น เว้นแต่นะครับ เว้นแต่ ไม้ที่นำมาจากโรงงานก่อนเข้าโกดัง พอเข้ามาในโกดังอุณหภูมิจะสูงขึ้นจริงครับน้า เพราะไม้มันอมความร้อนระหว่างเดินทางมา แต่มาอยุ่ในโกดัง 2-3 วัน อุณหภูมิก็ลดกลับมาปกติครับ ผมก็เดาๆเอานะเช่นเดียวกันกับกีต้าร์ ในรูปผมไม่ได้เล่นมาน่าจะ 20 ชั่วโมงแล้ว นอนกล่องอุณหภูมิ​ห้อง ถ้าเล่นน่าจะมีความร้อนแน่นอนครับ จากแรงเค้นความเครียดของไม้ แรงเคลื่อนอากาศในการกำเนิด​เสียง คงจะมีความร้อนสะสมถ้าเก็บใส่กล่องเลยอุณหภูมิ​คงสูงขึ้นครับ
ส่วนที่ว่าอุณหภูมิ​ภานในจะต่ำลงไหมเพราะอากาศ​ข้างนอกต่ำลงอันนี้ผมไม่ชัวร์​และแน่ใจครับ ตอบไม่ได้ความรู้ไม่พอ แต่ในภาพมันเป็นตามนั้น
และก็เหมือนเดิม ผมตอบข้อความอ้างถึงไม่เป็น  :P ขอโทษ​เจ้าของโพสต์ด้วยครับ ทำโพสต์​รกไปหน่อย

Tonies

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 17:19:06 »
ขอบคุณคำตอบน้าๆครับ สรุปจากทีอ่าน hard case ก็น่าจะป้องกันได้ดีกว่า soft case ใช่ไม๊ครับ ตอนนี้ผมใช้กล่องแข็ง ที่ข้างนอก ABS แล้วใส่ซิลิก้าแบบเสียบปลั๊กไล่ความชื้นได้ในกล่องทุกตัว คิดว่าทำดีสุดแล้วครับ เพราะไม่กล้าเสียบปลั๊กพวกตัวดูดความชื้นที่เป็น compressor ทั้งวัน ค่าไฟแพงด้วย
อันนี้เอาที่ผมสังเกตจากกีตาร์ของผมนะ
กีตาร์ 3 ตัว ทุกกล่องจะมีซิลิกาเจล(zarpax)2 ซอง + ตัววัดความชื้นอยู่ทุกกล่อง
พบว่า ความชื้นที่อยู่ในกล่องไม้(เทเลอร์กับกิ๊บสัน) ตัวเลขวัดค่า(%)จะสูงขึ้นเร็วกว่าเคสพลาสติกสีดำ(มาร์ติน)ครับ..
คือหมายความว่า จะต้องนำซองซิลิกาเจลที่อยู่ในเคสไม้ ออกมาเข้าตู้อบบ่อยกว่าตัวที่อยุ่ในเคสพลาสติกครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 22:06:06 »
กล่อง hard case ไม้ส่วนใหญ่ไม่มี seal กันความชื้น (รวมถึงกล่อง Martin รุ่นถูกจากโรงงาน)

กล่องไม้ของ Taylor ที่ผลิตเองมีปีกกันความชื้นที่ยี่ห้ออื่นไม่มี

กล่อง ABS มีรางลิ้นอาลูมีเนียมกันความชื้นแต่บางยี่ห้อฝาดันปิดไม่สนิทเพราะใช้ ABS ที่ไม่แข็งแรงพอ

กล่อง polycarbonate หรือไฟเบอร์กลาสใช้ราวลิ้นยางทำให้กันความชื้นใด้ดีที่สุดแต่ราคาแพง

ผลการทดสอบโดยการวาง silica gel 300 กรัมใว้ในกล่อง เอากล่องไปวางที่ระเบียงและเช็คว่า gel จะดูดความชื้นจนเต็มในเวลากี่วัน

ข้อมูลข้างบนเป็นผลทดสอบเมื่อปีที่แล้ว ปีนี้มีแชมป์ใหม่คือ polycarbonate case ยี่ห้อ Visesnut ซึ่งเป็นผลงานของคนไทย 100% กล่องยี่ห้อนี้ seal ความชื้นใด้เกือบ 100% ผมเอา zarpack ใส่ในกล่องใว้สามเดือนกว่าแล้วก็ยังไม่เปลี่ยนสี ราคา 14,000-22,000 บาทแล้วแต่ทรงและสีครับ