Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Cort Earth100 เสียงสายที่4 จะอับๆที่เฟรต 4-6 แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 865 ครั้ง)

machoman

• member
ซื้อ Cort Earth100 มาพบว่าเสียงสายที่4 จะอับๆที่เฟรต 4-6 แต่นอกนั้นกังวาลตามปกติ ลองเปลี่ยนสายแล้วของเดิมเบอร์ 11 เปลี่ยนเป็นทั้งเบอร์11 และก็เบอร์ 10 ก็ยังเป็นอยู่ครับ เช็คดูระยะห่างจากเฟรตก็ไม่ติด ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรและแก้ไขอย่างไร อีกอย่างลองเอา Saddle จากกีตาร์อีกตัวมาลองเปลี่ยนก็ไม่หายครับ

กฤษณ์

• member
น่าจะเป็น dead note ของตัวกีตาร์ที่เกิดจาก resonant frequency ของคอไปหักล้างกับความถี่ตรงจุดนั้นพอดี ไม่มีทางแก้ให้หายขาดครับ

Tonies

• member
น่าจะเป็น dead note ของตัวกีตาร์ที่เกิดจาก resonant frequency ของคอไปหักล้างกับความถี่ตรงจุดนั้นพอดี ไม่มีทางแก้ให้หายขาดครับ
dead note นี่ สามารถเป็นไปได้ทุกตำแหน่งเลยใช่ไหมครับพี่?

machoman

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับสำหรับข้อมูล เลยไปค้นเรื่อง dead note ได้ความรู้มาอีกเยอะเลย