Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Guild D55e  (อ่าน 1057 ครั้ง)

boonratw

• member
Guild D55e
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 14:34:34 »
ขอสอบถามหน่อยครับ Guild D55e ซื้อจากตัวแทนสาขา The Promenade เมื่อปีที่แล้วส่วนใหญ่นอนกล่องเล่นน้อยเก็บไว้ในห้องรวมกับตัวอื่นๆอีกประมาณ 20 ตัว เฉพาะตัวนี้เจอปัญหา Pickguard เลื่อนไหลไปทับขอบ roset และด้านบนก็มีคราบกาวที่เกิดจาก Pickguard เดิมเหมือนมันหดตัว แถมกระดาษกาวที่แปะยึดสายไฟภายในก็หลุด อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง
ผมลองคุยกับทางร้านดูแล้วเค้าบอกว่าที่ร้านไม่มีช่างประจำถ้าเค้าจะดึง Pickguard เดิมออกกลัวว่าจะเสียหายและทางร้านไม่มี Pickguard รุ่นนี้ เค้าแนะนำให้หาช่างซ่อมข้างนอก ผมอยากรบกวนให้ช่วยแนะนำด้วยครับ

boonratw

• member
Re: Guild D55e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 14:48:02 »

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 15:20:32 »
ความร้อน ครับ  แต่หาก เป็นกีต้าร์ผม ๆ คงจะไม่ทำอะไร  ปล่อยให้มัน ล่อนออกมาเอง ครับ  ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เล่น นอนกล่อง อยู่แล้ว  ลองติดตามการเปลี่ยนแปลงไป ก่อน
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 16:19:43 »
เรื่องนี้เป็น factory defect 100% ครับ ไม่น่าเป็นไปใด้ที่ทางตัวแทนจำหน่ายจะไม่ยอมรับผิดชอบอะไรเลย ผมคิดว่าทางโรงงาน Oxnard น่าจะใช้กาวชนิดใหม่ที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมของรัฐคาลิฟอร์เนียตามกฏหมายแต่ไม่เป็นมิตรกับอากาศร้อนชื้นของประเทศไทย

ดูจากรูปแล้ว pickguard ไม่ใด้หดตัวแต่ขยับมาด้านหลังเพราะกาวเสื่อมสภาพ อาการแบบนี้คงไม่ใด้เกิดขึ้นกับกีตาร์ของคุณเพียงตัวเดียวแน่นอนและตัวแทนก็ไม่ควรปัดความรับผิดชอบให้ลูกค้าเป็นคนรับภาระทั้งหมด

ถ้าผมเป็นเจ้าของกีตาร์ตัวนี้ผมคงจะเขียนอีเมล์ไปฟ้อง Guild USA Customer Service ครับ

ส่วนเรื่องแผ่นกาวสองหน้าที่ติดคลิปสายไฟของ LR Baggs Anthem หลุดนั้นเป็นเรื่องปกติถ้าอากาศร้อนชื้น แก้ใด้โดยการใช้แผ่นเทปกาว Scotch KB-10 แทนแผ่นเทปกาวที่ติดมาจากโรงงาน การลอกปิกการ์ดออกก็ทำใด้โดยใช้ heat gun และติดใหม่ด้วยเทปกาวสำหรับติดปิกการ์ดของบริษัท 3M แต่การซ่อมแซมทั้งหมดนี้มันเป็นความรับผิดชอบของผู้ขายไม่ใช่ผู้ซื้อ

ถ้าต้องการติดต่อช่างที่ทำเป็นก็ไลน์มาถามผมใด้ครับ (Line:krispood)

boonratw

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 17:24:06 »
ขอบคุณมากครับพี่แล้วจะติดต่อไปนะครับ