Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยใช้ Yamaha AC5R กับ FGX5 red label บ้างครับ  (อ่าน 989 ครั้ง)

Ant Lion

• member
มีท่านใดเคยใช้ Yamaha AC5R กับ FGX5 red label บ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 10:05:11 »
สวัสดีครับ

พอดีผมสนใจ
Yamaha AC5R กับ FGX5 red label ซึ่งเป็น All solid made in japan ทั้งคู่
หลักๆ จะเอาไว้เล่น On stage ร้านอาหารทั่วไป ลองหามือสองเห็นแต่รุ่น AC5R รุ่น FGX5 red label ไม่ค่อยเห็นมือสองหลุดมาเลยครับ หรือไม่ค่อยมีใครใช้ก็ไม่รู้นะครับ

มีน้าๆ ท่านใดเคยใช้ทั้งสองรุ่นนี้บ้าง รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ดนตรี คือ ชีวิต

natnikon

• member
Re: มีท่านใดเคยใช้ Yamaha AC5R กับ FGX5 red label บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 07:29:27 »
เคย เห็น FG5 รุ่นไม่มีภาคไฟฟ้า ออกมาขาย มือ 2 ราคา 38000 นะครับ ในบอร์ดนี้แหละ อยู่ขอนแก่น ตอนนั้นผมไม่สะดวก
ผมสนใจ ทั้ง 2 รุ่นเหมือนกันครับ ACR5 มีที่ CTMUSICSHOP ส่วน FGX5 มีที่ MUSICARM สาขา SEACON ครับ
ผมดูมาหลายเดือนแล้ว เหมือนกัน เจอ ACR5 มือสอง ถูกสุด 31500 ครับ

soulkajazz

• member
Re: มีท่านใดเคยใช้ Yamaha AC5R กับ FGX5 red label บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 21:57:10 »
เคยใช้ทั้ง ac5r และ red label ครับ (แต่เป็น fs5)

ส่วนตัวชอบโทนของ red label มากกว่าครับ เสียงพุ่งแข็งแรงแต่นุ่ม แต่ละย่าน สูงกลางต่ำ บาลานซ์กันดีครับ คาแรคเตอร์คือ warm ชัดเจน เสียงหรูหราดูแพงครับ
ac5r จะออกไปทางกีต้าร์ป๊อปๆทั่วไปครับ เสียงแต่ละย่าน พุ่งคมชัดดี (แต่จะติดไปทางเบสพอสมควร) โดยรวมเสียงคือดี แต่อาจจะไม่ค่อยมีคาแรคเตอร์เฉพาะตัวเท่าไหร่ครับ 

แต่ซีรี่ย์ red label จะเคลือบผิวแบบ semi-gloss (ผิว satin) บางๆ โดนคราบสกปรกและเป็นรอยขูดขีดง่ายมากๆครับ ถ้าหิ้วไปเล่นกลางคืนทุกวันๆ กีต้าร์อาจจะโทรมเร็ว
ส่วน ac5r เคลือบ gloss ผิวมันปกติ เป็นรอยยากกว่า ทำความสะอาดง่ายกว่า ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดถูบ่อยๆ ไม่ต้องกลัวว่าจะขึ้นเงาด่างๆแบบ satin ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ ^^'