Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกระหว่าง Enya / Veelah / Kazuki อันไหนดีครับ  (อ่าน 1292 ครั้ง)

tobytobb

• member
เลือกระหว่าง Enya / Veelah / Kazuki อันไหนดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 21:04:41 »
สวัสดีครับ กีตาร์ห่างมือมาสามสี่ปีแล้ว อยากกลับไปเล่นเลยจะหากีตาร์ +  Transacoustic สักตัวครับ ตั้งงบไว้ไม่เกิน 6000 รวมปิ๊กอัพแล้ว

เน้นเล่นสตรัม ตีคอร์ด เกานิดหน่อยครับ
ที่ดูไว้มี EAX1 / Kazuki OM1CETAC / Veelah VGACMM / Veelah VOSM

เล็งทรง GA กับ OM ไว้ครับ เท่าที่สังเกตกีตาร์ช่วงปีนี้ทรง OM มาแรงอย่าง Enya ก็มีหลายรุ่น แต่แอบก็กังวลว่า OM จะตีคอร์ดแล้วไม่ค่อยดีเท่า เลยอยากปรึกษาน้าๆ ครับ หรือถ้ามียี่ห้ออื่นอยากแนะนำก็รบกวนด้วยนะครับ
ใจจริงๆ ชอบ St.matthew GA1 มาก เสียดายที่เกินงบไปหน่อยถ้าจะติดปิ๊กอัพเพิ่มด้วย

Bas_Acoustic

• member
Re: เลือกระหว่าง Enya / Veelah / Kazuki อันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 17:01:01 »
อยู่กรุงเทพไหมครับ ถ้าอยู่ไปลองทุกตัวที่ว่ามา แล้วตัวเราเองจะได้คำตอบจากการได้ลองด้วยตัวเอง(หากยังเล่นไม่เก่งเท่าไหร่ให้คนขายเล่นให้ฟัง แต่ก้อย่าลืมลองเล่นเองด้วย เพราะก็ต้าเสียงถูกใจอาจคออาจจะจับไม่ถนัดครับ)
แต่ถ้าอยู่ ตจว. อาจโอกาสลองไม่มี ก็ลองฟังจากยูทูปหรือคลิปในเฟสบุ๊กดู
รูป รส กลิ่น เสียง มันขึ้นอยู่กับแต่ละคน คนโน่นว่าเสียงดี บางเราอาจไม่ชอบก็ได้...
อีกอย่าง ในตัวเลือกที่ว่ามา ค่อนข้างเกรดเดียวกัน เสียงและความละเอียดงานก็ไม่หนีกันมาก อยู่ที่เสียงที่เราชอบ ทรงที่เราถนัด คอที่จับแล้วเข้ามือ ทั้งหมดนี้ฟังและตัดสินใจจากคนอื่นบอกไม่ได้ครับ
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
Re: เลือกระหว่าง Enya / Veelah / Kazuki อันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 23:52:33 »
เน้นสตรัมคอรด ผมว่า OM ไม่เหมาะแน่ๆ
อย่างน้อยต้อง D หรือ GA

แต่ที่เห็น มี ทรานอคุสติคด้วย งบ 6000 น่าจะได้แค่ GA TOP
 KAZUKI เดิมผมเล็งไว้เลย อาจจะไม่พอด้วยมั้ง

แต่ถ้าไม่เอาทราน ผมเพิ่งปล่อย SAGA 700 ce ไป 4,000
ของใหม่แค่ 6,000+ ใน Shopee ออกงานได้ ทรง D
เสียงแน่นใช้ได้เลยครับ ไม้หน้าหนา กว่า  แต่อาจไม่พุ่งเท่า VEELAH GACE ซึ่งบางกว่า

Lekjang2513

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 10:34:24 »
กีต้าร์ ราคา ต่ำกว่า 6000  ถือว่าเป็นกีต้าร์ สำหรับเริ่มต้น เลือกซื้อได้มากหลากยี่ห้อ และ เลือกยากพอควร  เรื่องตีคอร์ด ดีไม่ดี ไม่ต้องสนใจแล้ว สนแต่ว่า เล่นง่าย สาย 6 ไม่สูง ไม่เจ็บนิ้วเป็นพอ  ตัวไหน ลองที่ร้านแล้ว เจ็บนิ้วให้ผ่าน เรื่องภาคไฟฟ้า ถือ เป็นของแถม เอาอะไรมากไม่ได้  เล่นแล้วสักพักค่อยขายออก ขยับรุ่น

รุ่นที่น่าสนใจ ก็ Yamaha  Takamine  Ibanez  แม้เสียงอาจไม่ถูกใจนัก แต่มีมาตรฐานการผลิตสม่ำเสมอ และมีผู้ใช้มาก พอควร  งบนี้ ต้องไปลองเองครับ

Takamine gd10   6900 บาท

Yamaha F600   5900 บาท

Line id: 081-8718003

keng guitar

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 22:04:49 »
จากยี่ห้อที่กำหนดมา จากที่ลองมาหมดแล้ว ผมเลือก Veelah ครับ โดยเฉพาะทรง GA ของยี่ห้อนี้ ดีกว่าชาวบ้านเขาเลยครับ ขนาดรุ่นถูกสุดผมว่าเสียงเปล่ายังกิน Crafter สบายๆ

keng guitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 22:07:28 »
 :P ถ้าชอบทรง D ในราคาสามพันบวกลบ ขออนุญาตแนะนำ Cort AD810 เพิ่มเติมครับ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 16:08:14 »
ต้องไปลองครับมันจะดีที่สุด
Action * ต้องเล่นง่าย ขนาดคอ ทรงคอ ถนัดมือ เวลาเล่นจะพลาดน้อยกว่าตัวที่จับไม่ถนัดมือ
เสียง  * เสียง สูง กลาง ต่ำ เป็นแบบที่เราชอบ เพราะถ้าเราชอบเสียงของมัน เวลาเล่นมีความสุข มันจะเล่นได้นาน เราก็เก่งขึ้น
ราคาให้อยู่ในงบ ส่วนยีห้อก็แล้วแต่ ถ้ายี่ห้อมาตราฐานงานส่วนใหญ่ก็สมเหตุสมผลกับราคา แต่ก็ควร QC เองด้วยนะครับ โดยเฉพาะงานเฟรต