Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเบอร์สาย ที่ยังคาใจ  (อ่าน 1880 ครั้ง)

Tops777

• member
เกี่ยวกับเบอร์สาย ที่ยังคาใจ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 08:31:20 »
ต้องออกตัวก่อนว่าเมื่อก่อนเล่นไฟฟ้าหลายปี จนหยุดเล่นดนตรีมาทำอาชีพอื่น ตอนนี้เพิ่งมาสนใจกีต้าร์โปร่ง เลยเริ่มด้วย martin D 28 ใส่สายเบอร์ 12-53 ผมชอบมากเสียงดีเลย แต่ดันสายไม่ไหว เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 11-52 อันนี้เล่นสบายเลยทั้งดันสายอะไรก็พอได้ แต่ จากเลอง12 แล้วมาเล่น 11 รู้สึก ชอบเสียง 12 มากกว่า แต่มีปัญหาดันสายไม่ค่อยไหว อยากขอความคิดเห็น ใครเล่นเบอร์ 12 แล้วชอบดันสายบ้างครับ ผมสั่งสายมาสองสามแบบแล้วลองไปเรื่อยครับ กะจะฝึกแนวคลาสสิค ฟิงเกอร์สไตล์ครับ ถือว่าพูดคุยแนะนำกันนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

i_antz

• member
Re: เกี่ยวกับเบอร์สาย ที่ยังคาใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 09:07:50 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ ปกติเล่นแต่กีตาร์ไฟฟ้า นานๆทีถึงหยิบกีตาร์โปร่งมาเล่น
มีมีปัญหาในการดันสายเหมือนกัน ซึ่งพอดันสายแล้วเสียงมันไม่ได้ก็มีความเซ็งตัวเองนิดๆ
เลยใช้วิธีสไลด์สายไปที่โน๊ตที่ต้องการแทน คือดันสายไม่ถึงก็สไลด์แทนซะเลย

ปล.แต่ผมว่าถ้าเล่นบ่อย นิ้วก็แข็งแรงขึ้นเองแล้วเดี๋ยวก็ดันสายได้

Tops777

• member
Re: เกี่ยวกับเบอร์สาย ที่ยังคาใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 09:44:18 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ ปกติเล่นแต่กีตาร์ไฟฟ้า นานๆทีถึงหยิบกีตาร์โปร่งมาเล่น
มีมีปัญหาในการดันสายเหมือนกัน ซึ่งพอดันสายแล้วเสียงมันไม่ได้ก็มีความเซ็งตัวเองนิดๆ
เลยใช้วิธีสไลด์สายไปที่โน๊ตที่ต้องการแทน คือดันสายไม่ถึงก็สไลด์แทนซะเลย

ปล.แต่ผมว่าถ้าเล่นบ่อย นิ้วก็แข็งแรงขึ้นเองแล้วเดี๋ยวก็ดันสายได้
ใช้สายเบอร์อะไรครับ ผมใช้เบอร์ 11 ดันง่ายขึ้นเยอะ แต่ เบอร์ 12 นี่ไม่ไหวเลย แต่ชอบเสียงเบอร์ 12

i_antz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 10:28:44 »

ใช้สายเบอร์อะไรครับ ผมใช้เบอร์ 11 ดันง่ายขึ้นเยอะ แต่ เบอร์ 12 นี่ไม่ไหวเลย แต่ชอบเสียงเบอร์ 12
ผมใช้เบอร์ 12  ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนมา 11 เลยครับ
ส่วนใหญ่เล่นไฟฟ้า นาน ๆ ทีถึงหยิบเอาโปร่งมาเล่น
ก็เลยไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก

Tops777

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 21:56:59 »
ผมเข้าใจแล้วครับ วันนี้ลอง elixer polyweb 12-53. เล่นพอได้ดันสายพอไหว อาจจะเป็นที่กำลังนิ้ว อันนร้ต้องฝึกบ่อยๆ กับความตึงสายแต่ละแบบไม่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 16:54:51 »
ลองสาย Martin Acoustic FX strings (.012–.054) รุ่น signature ของ Tommy Emmanuel ดูครับ ผมลองดูแล้วก็เหนียว ๆ เด้ง ๆ ดี ไม่ถึงกับว๊าวดันง่าย สุดท้ายอยู่ที่กำลังนิ้วครับ หรือจะลองกีต้าร์ 000 ดูก็ดีครับ สเกลสั้นลง ความตึงของสายลดลง มีแนวโน้มดันสายง่ายขึ้น (D-28 = 25.4 inches / 000-28 = 24.9 inches) (ทดลองโดยการ drop สายลง 1 เสียง (Eb) แล้วเอาคาโป้ทาบเฟรตหนึ่ง ก็จะได้ความตึงของสายเท่ากับกีต้าร์ทรง 000 ครับ)

เท่าที่เคยดูใน Youtube คุณนัท Chordtab เป็นคนที่ดันสายกีต้าร์โปร่งเก่งใช้ได้เลย แต่เค้าน่าจะใช้สายเบอร์ 11 หรือแม้จะกระทั่งเบอร์ 10 นะครับ เสียงบางหน่อยแต่เล่นแล้วลื่นก็ต้องยอมครับ

ปล. ส่วนตัวผมเล่น 000-28EC ใช้เบอร์ 12 (MEC12) ก็ยังรู้สึกว่าดันยากอยู่ดี แต่บางโซโลถ้าฝึกบ่อย ๆ ก็พอไหวครับ เมื่อก่อนเล่นแต่กีต้าร์ไฟฟ้า พอเปลี่ยนมาเป็นกีต้าร์โปร่งก็เปลี่ยนเทคนิคการเล่นของตัวเองพอสมควรครับ

Tops777

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 17:12:44 »
ลองสาย Martin Acoustic FX strings (.012–.054) รุ่น signature ของ Tommy Emmanuel ดูครับ ผมลองดูแล้วก็เหนียว ๆ เด้ง ๆ ดี ไม่ถึงกับว๊าวดันง่าย สุดท้ายอยู่ที่กำลังนิ้วครับ หรือจะลองกีต้าร์ 000 ดูก็ดีครับ สเกลสั้นลง ความตึงของสายลดลง มีแนวโน้มดันสายง่ายขึ้น (D-28 = 25.4 inches / 000-28 = 24.9 inches) (ทดลองโดยการ drop สายลง 1 เสียง (Eb) แล้วเอาคาโป้ทาบเฟรตหนึ่ง ก็จะได้ความตึงของสายเท่ากับกีต้าร์ทรง 000 ครับ)

เท่าที่เคยดูใน Youtube คุณนัท Chordtab เป็นคนที่ดันสายกีต้าร์โปร่งเก่งใช้ได้เลย แต่เค้าน่าจะใช้สายเบอร์ 11 หรือแม้จะกระทั่งเบอร์ 10 นะครับ เสียงบางหน่อยแต่เล่นแล้วลื่นก็ต้องยอมครับ

ปล. ส่วนตัวผมเล่น 000-28EC ใช้เบอร์ 12 (MEC12) ก็ยังรู้สึกว่าดันยากอยู่ดี แต่บางโซโลถ้าฝึกบ่อย ๆ ก็พอไหวครับ เมื่อก่อนเล่นแต่กีต้าร์ไฟฟ้า พอเปลี่ยนมาเป็นกีต้าร์โปร่งก็เปลี่ยนเทคนิคการเล่นของตัวเองพอสมควรครับ
ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ผมมาฟื้นกำลังนิ้วใหม่ 10วัน ดันสายๆเบอร์12 ได้เต็มเสียงสบายๆแล้วครับ สงสัยหยุดเล่นไปหลายปี ตอนนี้กำลังนิ้วกลับมาแข็งแรงขึ้นเยอะเลยครับ

Tops777

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 08:42:30 »
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ตอนนี้พยายามฝึกเพลงของ Sungha Jung เพลงที่ไม่ยากมาก ถ้าจะเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์จ๋าเลยนี่ เขาใช้สายเบอร์อะไรกันครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 10:36:34 »
ไม่ได้ถาม Sungha Jung  มาน่ะ แต่แกฝึกหนักขนาดนี้ นิ้วด้านหมดแล้ว เบอร์ 12 ครับ
Line id: 081-8718003

Tops777

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2022, 12:39:20 »
ไม่ได้ถาม Sungha Jung  มาน่ะ แต่แกฝึกหนักขนาดนี้ นิ้วด้านหมดแล้ว เบอร์ 12 ครับ
ขอบคุณมากๆครับพี่

ballnito

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 15:15:23 »
Sungha Jung ใช้เบอร์ 12 Elixer Phosphor Bronze Nanoweb
วิธีการจูนสายแต่ละเพลงก็ต่างกันไปครับ

แต่สนใจแนว Fingerstyle ขอแนะนำ Kent Nishimura ครับ
เรียบเรียงได้เพราะมากครับ เล่นโน๊ต และเบสในแต่ละเพลงได้เพราะ และชัดมาก
(ใช้สาย LaBella เบอร์ 12)

Tops777

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 08:12:47 »
Sungha Jung ใช้เบอร์ 12 Elixer Phosphor Bronze Nanoweb
วิธีการจูนสายแต่ละเพลงก็ต่างกันไปครับ

แต่สนใจแนว Fingerstyle ขอแนะนำ Kent Nishimura ครับ
เรียบเรียงได้เพราะมากครับ เล่นโน๊ต และเบสในแต่ละเพลงได้เพราะ และชัดมาก
(ใช้สาย LaBella เบอร์ 12)
ขอบคุณมากๆครับ จะหาศึกษาดูครับพี่