Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โปร่งเสียงเบสนุ่มลึก ควรมองหาทรงไหน แบรนด์อะไรดีครับ  (อ่าน 3360 ครั้ง)

i_antz

• member
รบกวนปรึกษาครับ
กำลังมองหากีต้าร์โปร่งที่ให้เสียงเน้นเบสนุ่ม ลึก
1. ควรมองหาทรงไหน
2. ในงบประมาณไม่เกิน 15,000.- ควรมองหารุ่นไหนแบรนด์อะไรครับ

ขอบคุณครับ

Tonies

• member
ตอบยากนะ..
ถ้าไม่เป็นการลำบาก ไปที่ร้านเลยครับ เลือกตัวที่ชอบที่อยู่ในงบ แล้วให้พนักงานเล่นให้เราฟัง
ชอบเสียงตัวไหน เลือกตัวนั้น แล้วมาลองจับลองเล่นเอง
บางครั้งเสียงถูกใจ แต่พอมาเล่นเองไม่ถนัด
ผมมีแต่กีตาร์ตัวใหญ่ นั่งเล่นนาน ๆ รู้สึกเมื่อยเหมือนกัน อยากจะหาตัวเล็ก ๆ มาเล่นแล้วครับตอนนี้..

i_antz

• member
ตอบยากนะ..
ถ้าไม่เป็นการลำบาก ไปที่ร้านเลยครับ เลือกตัวที่ชอบที่อยู่ในงบ แล้วให้พนักงานเล่นให้เราฟัง
ชอบเสียงตัวไหน เลือกตัวนั้น แล้วมาลองจับลองเล่นเอง
บางครั้งเสียงถูกใจ แต่พอมาเล่นเองไม่ถนัด
ผมมีแต่กีตาร์ตัวใหญ่ นั่งเล่นนาน ๆ รู้สึกเมื่อยเหมือนกัน อยากจะหาตัวเล็ก ๆ มาเล่นแล้วครับตอนนี้..

ขอบคุณครับผม  :)
พอดีอยากได้แนวทางสักหน่อย แบบว่าไม่ได้เล่นกีต้าร์โปร่งและไม่ได้ติดตาม
วงการนี้มานานละ เลยไม่รู้ว่าปัจจุบันมีแบรนด์ใหม่ๆ หรือแบรนด์ไหนน่าเล่นบ้าง
อีกทั้งร้านที่ใกล้บ้านมีให้เลือกไม่กี่แบรนด์

ปล. ส่วนกีต้าร์ที่มีอยู่ก็ซื้อออนไลน์มา ต้องบอกว่าพอไม่ได้ไปลองเล่นเอง
ฟังจาก youtube อย่างเดียวมันไม่พอจริงๆครับ พอจับเองเล่นเอง
ของผมถนัดมือ แต่เสียงดันไม่ถูกใจ  ;D

TOM1869

• member
ลอง Herman ครับ แต่ต้องจองน่ะครับ
Line id: 081-8718003

Tonies

• member
ตอบยากนะ..

พอดีอยากได้แนวทางสักหน่อย แบบว่าไม่ได้เล่นกีต้าร์โปร่งและไม่ได้ติดตาม
วงการนี้มานานละ เลยไม่รู้ว่าปัจจุบันมีแบรนด์ใหม่ๆ หรือแบรนด์ไหนน่าเล่นบ้าง
อีกทั้งร้านที่ใกล้บ้านมีให้เลือกไม่กี่แบรนด์

ปล. ส่วนกีต้าร์ที่มีอยู่ก็ซื้อออนไลน์มา ต้องบอกว่าพอไม่ได้ไปลองเล่นเอง
ฟังจาก youtube อย่างเดียวมันไม่พอจริงๆครับ พอจับเองเล่นเอง
ของผมถนัดมือ แต่เสียงดันไม่ถูกใจ  ;D
ไม่ต้องไปโฟกัสที่แบรนด์ก็ได้ เลือกพวกอะไรที่เป็นเสียง เครื่องเสียง กีตาร์ ฯลฯ ใช้หูเราเป็นเกณฑ์ครับ ฟังแล้วชอบ เล่นแล้วมีความสุข แบรนด์ไหนก็จบได้ครับ

poo3605

• member
เบสนุ่มลึก ก็ต้องทรง D บุคลิกเสียงแบบนี้ก็มาตินครับ เบสนุ่มลึก แต่งบคงไม่พอ ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ เพราะกีต้าร์บนโลกนี้ก็เลียนแบบมาตินกับเทย์เลอร์กันทั้งนั้น
แต่ถ้าอยากได้กีต้าร์ดีๆเล่นยาวๆ ผมแนะนำ  Martin D10E ครับ Allsolid Spuce/sepele  พร้อมภาคไฟฟ้าFishman ราคา 32,900 บาท จบครบในตัวเดียว

i_antz

• member
ตอบยากนะ..

ไม่ต้องไปโฟกัสที่แบรนด์ก็ได้ เลือกพวกอะไรที่เป็นเสียง เครื่องเสียง กีตาร์ ฯลฯ ใช้หูเราเป็นเกณฑ์ครับ ฟังแล้วชอบ เล่นแล้วมีความสุข แบรนด์ไหนก็จบได้ครับ
ขอบคุณครับ  :)

i_antz

• member
ลอง Herman ครับ แต่ต้องจองน่ะครับ

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าแบรนด์นี้ยังไม่มีตัวเดโม่ให้ลองเสียงหรอครับ

i_antz

• member
เบสนุ่มลึก ก็ต้องทรง D บุคลิกเสียงแบบนี้ก็มาตินครับ เบสนุ่มลึก แต่งบคงไม่พอ ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ เพราะกีต้าร์บนโลกนี้ก็เลียนแบบมาตินกับเทย์เลอร์กันทั้งนั้น
แต่ถ้าอยากได้กีต้าร์ดีๆเล่นยาวๆ ผมแนะนำ  Martin D10E ครับ Allsolid Spuce/sepele  พร้อมภาคไฟฟ้าFishman ราคา 32,900 บาท จบครบในตัวเดียว

ขอบคุณที่แนะนำครับ มาตินเกินงบ แต่เมื่อเทียบแบรนด์กับราคาก็น่าสนใจดี
แต่ในราคาเกินงบที่สนใจอีกตัวก็จะเป็น Guild DS-240 น่ะครับ
รูปทรงสวยดี

pui701

• member
1. ทรง d ครับ 6 เดือนที่ผ่านมาผมก็เฟ้นหากีต้าร์คู่ใจสักตัวเหมือนกัน จากประสบการณ์ที่ไปลอง ไม่เคยได้ยินว่าทรงไหนเบสจะนุ่มลึกกว่าทรง d เลยครับ เว้นแต่ทรงอื่นๆจะใส่สายเบอร์ใหญ่ แต่ตัว d ใส่สายเบอร์เล็ก

2. ในงบประมาณ​นี้หามือสองดีกว่าครับ จากข้างต้นเลย ผมพยามๆลองเเล้วเสียงกีต้าร์โปรงบนห้างมือหนึ่งเสียงไม่เอาไหนมากครับ 55555 ที่ว่า d เบสหนาๆเสียงยังแกว่งๆเลย เลยไม่รู้ว่าอนาคตเสียงมันจะเป็นยังไง เพราะมันเป็นแค่ Top Solid​ แต่มันจะมีร้านมือสองอยู่ในงบ เสียงดีกว่ากีต้าร์​มือหนึ่งมากครับ บอกรุ่นไม่ได้นะครับ เพราะครึ่งปีที่ผ่านมาผมตระเวนลองไปเยอะมาก ถ้าอยู่กรุงเทพมีร้านมือสองลองเยอะเลยครับ ถ้าต่างจังหวัดผมก็ชอบไปลองตามร้านรับจำนำ

Treerat004

• member
1. ทรง d ครับ 6 เดือนที่ผ่านมาผมก็เฟ้นหากีต้าร์คู่ใจสักตัวเหมือนกัน จากประสบการณ์ที่ไปลอง ไม่เคยได้ยินว่าทรงไหนเบสจะนุ่มลึกกว่าทรง d เลยครับ เว้นแต่ทรงอื่นๆจะใส่สายเบอร์ใหญ่ แต่ตัว d ใส่สายเบอร์เล็ก

2. ในงบประมาณ​นี้หามือสองดีกว่าครับ จากข้างต้นเลย ผมพยามๆลองเเล้วเสียงกีต้าร์โปรงบนห้างมือหนึ่งเสียงไม่เอาไหนมากครับ 55555 ที่ว่า d เบสหนาๆเสียงยังแกว่งๆเลย เลยไม่รู้ว่าอนาคตเสียงมันจะเป็นยังไง เพราะมันเป็นแค่ Top Solid​ แต่มันจะมีร้านมือสองอยู่ในงบ เสียงดีกว่ากีต้าร์​มือหนึ่งมากครับ บอกรุ่นไม่ได้นะครับ เพราะครึ่งปีที่ผ่านมาผมตระเวนลองไปเยอะมาก ถ้าอยู่กรุงเทพมีร้านมือสองลองเยอะเลยครับ ถ้าต่างจังหวัดผมก็ชอบไปลองตามร้านรับจำนำ

ส่วนนึงที่มือหนึ่งเสียงไม่เอาไหน เป็นเพราะสายมันเก่ามากด้วยรึเปล่าครับ ผมเคยลองตามหน้าร้านหลายร้านแล้วเจอตัวโชว์ที่สายเก่าจัด ๆ นี่อย่างเซ็งเลยครับ เสียงอย่างแย่ ยกเว้นยี่ห้อไหนใส่สาย Elixir มาก็ดีหน่อย

pui701

• member
สายก็น่าจะมีส่วนครับผม แต่จากที่ผมสัมผัสได้ กีต้าร์​ใหม่ๆคือโน็ตแต่ละสายมันไม่สมูทเสียงยังตีกัน ซัสเทนสั้น มิติเสียงที่ได้มาจากสายแถวๆท้อง ตัวกีต้าร์​ไม่ค่อยสั่น ถ้ากีต้าร์​เก่าๆดีลงไปเสียงรู้สึกมาจากรอบทิศเลย ตัวกีต้าร์​สั่นแรงมาก ไม่รู้ผมมโนไปเองเปล่าฟิวลิ่ง​มันได้งี้จริงๆ

pui701

• member
ขอโทษนะครับ ผมตอบ​กระทู้​ไม่ค่อยเป็น มันขึ้นมาเป็นคำตอบใหม่

Tonies

• member

ส่วนนึงที่มือหนึ่งเสียงไม่เอาไหน เป็นเพราะสายมันเก่ามากด้วยรึเปล่าครับ ผมเคยลองตามหน้าร้านหลายร้านแล้วเจอตัวโชว์ที่สายเก่าจัด ๆ นี่อย่างเซ็งเลยครับ เสียงอย่างแย่ ยกเว้นยี่ห้อไหนใส่สาย Elixir มาก็ดีหน่อย
สายเกี่ยวข้องแน่นอนเลยครับ ผมเคยไปลองที่ร้าน โดยเฉพาะมาร์ตินนะ สายทั้งดำทั้งหนืด ตั้งใจจะไปซื้อเลยนะ แต่ลองแล้วเกิดลังเล เลยให้เบอร์โทรน้องพนักงานไป บอกว่าเปลี่ยนสายใหม่เมื่อไร โทรบอกพี่ด้วย พี่จะมาลองใหม่.. :P

i_antz

• member

ขอบคุณครับ ส่วนตัวไม่ได้รีบร้อนอะไร
หาเก็บมือสองก็เป็นทางเลือกที่ดีเลยครับผม  :)

jatupongdeep

• member
guild d240
guild om240
ลองไปหาเล่นดูนะครับ

i_antz

• member
guild d240
guild om240
ลองไปหาเล่นดูนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

fungi321

• member
เคยลองกีต้าร์ที่ไม้ข้างกับไม้หลังเป็น maple ทรง D เสียงเบสต่างจากไม้อื่น เสียงไม่บึ้มแบบ Rosewood แต่มันออกนุ่มลึกเหมือนคนใจเย็น ตอนนี้ก็ยังรู้สึกประทับใจอยู่ครับ

TOM1869

• member
กีต้าร์ ราคาไม่เกิน 15,000 ให้เบสนุ่มลึก ไม่มีหรอกครับ ไม่เคยเจอสักตัว นอกจาก  กีต้าร์เบสโปร่ง

ให้ลองหา  Yamaha L10  L8  K.yairi YW500  Yw600  Yw700  พวกนี้ เบสลึก 

อีกวิธี ติดภาคไฟฟ้า  อยากให้เบส หนักเบา ทำได้หมด
Line id: 081-8718003

i_antz

• member
เคยลองกีต้าร์ที่ไม้ข้างกับไม้หลังเป็น maple ทรง D เสียงเบสต่างจากไม้อื่น เสียงไม่บึ้มแบบ Rosewood แต่มันออกนุ่มลึกเหมือนคนใจเย็น ตอนนี้ก็ยังรู้สึกประทับใจอยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวเคยมี saga dm100 มือสองที่ไม้หลังเป็นเมเปิ้ล (เจ้าของเก่าน่าจะเปลี่ยนพวกนัทแซดเดิ้ลมาด้วย)
ชอบเสียงตัวนั้นมาก แต่ดันปล่อยขายไปเพื่อเปลี่ยนมาเล่นไฟฟ้าอย่างเดียว
ตอนนี้ดันอยากกลับมาเล่นโปร่งใหม่  ;D