Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องอยากระบาย และขอความเห็นครับ  (อ่าน 1654 ครั้ง)

Romeo9

• member
มีเรื่องอยากระบาย และขอความเห็นครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 23:08:33 »
ผมได้ไปซื้อเจ้าตัว crafter hd500 มาสดๆร้อนๆวันนี้ที่ร้านดนตรีชื่อดังแถวบางกะปิครับ ต้องบอกก่อนว่าที่ผมตัดสินใจไปซื้อตัวนี้เพราะเสป็คตามที่รีวิว คือไม้หน้าท็อปโซลิิดเองเกิ้ลแมนสปรูซและแซดเดิ้ลนัทได้กระดูก รูปทรงถูกใจ พอไปดูตัวจริงที่ร้าน ผมเลยขอลองกับพนักงาน ผมสังเกตุเห็นว่าหน้าไม้สีเข้มแปลกๆเลยถามพนักงานว่าไม้หน้าเป็นไม้อะไรครับ พนักงานตอบว่าไม้สปรูซ ผมเลยถ้าต่อว่าซิทก้าหรือเองเกิ้ลแมนครับ พนักงานตอบซิทก้าสปรูซ ผมเลยบอกเขาว่าไม่ใช่เองเกิ้ลแมนหรอครับทำไมในรีวิวในสเป็คเป็นเองเกิ้ลแมน เขาบอกว่าhd500ไม่ได้ทำไม้เองเกิ้ลแมน มีแต่ซิทก้า ทางเว็บน่าจะลงข้อมูลผิด เองเกิ้ลแมนจะอยู่ในรุ่นสูงกว่านี้ที่เป็นงานเกาหลี ด้วยความที่ผมมีงบจำกัดไม่สามารถซื้อรุ่นที่สูงกว่านี้ได้บวกกับพนักงานบอกว่าเป็นซิทก้าอยู่แล้วรุ่นนี้ พนักงานทั้งสองคนนะครับบอกตรงกันไม่ใช่แค่คนเดียว ผมเลยตัดสินใจเอาตัวนี้ หลังจากจ่ายเงินเซ็ทอัพอะไรเสร็จก็ออกมาถึงที่จอดรถลืมถามเรื่องนัทกับแซดเดิ้ลเลยโทรเข้าไปถามปรากฏว่าพนักงานบอกว่าเป็นพลาสติก ด้วยความที่ซื้อมาแล้วก็เลยโอเคไม่เป็นไร พอมาถึงบ้าน ดันเกิดสงสัยเลยลองทักไปถามสาขาอื่นว่าเป็นไม้อะไร สาขาอื่นรวมกันเพจcrafterบอกตรงกันว่าเป็นไม้เองเกิ้ลแมนผมเลยเล่าตามที่บอกด้านบนไป สาขาอื่นตอบว่าสเป็คตามที่แจ้งพนักงานอาจแจ้งผิด แล้วก็บอกรายละเอียดอาจมีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่ต้องแจ้งล่วงหน้า สีเองเกิ้ลแมนกับซิทก้ามันต่างกันชัดเจนอยู่นะครับ ตัวผมได้มาเป็นไม้สีเข้ม ผมเลยสงสัยว่ามันยังไงกันแน่ ที่ผมตัดสินใจซื้อเพราะพนักงานบอกว่ารุ่นนี้ทำจากซิทก้าสปรูซอยู่แล้วแต่ทำไมสาขาอื่นถึงบอกว่าเป็นเองเกิ้ลแมนรีวิว+สเป็ค ก็เป็นเองเกิ้ลแมนนัทแซดเดิ้ลกระดูก แบบนี้ผิดที่พนักงานหรือผิดที่ผมไปเชื่อเองครับ แล้วแบบนี้ถ้ามันมีรุ่นนี้ตัวที่เป็นเองเกิ้ลแมนผมสามารถทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ หรือต้องยอมรับสภาพที่เชื่อเขาเอง รู้สึกเฟลมากครับที่ข้อมูลที่ให้มันไม่ตรงกัน ถ้าเขาบอกว่าอันนี้เป็นล็อตใหม่ลดสเป็คลงมาผมก็คงไม่ซื้อครับ จะไปตามหาร้านที่เขายังมีสเป็คเดิมอยู่ รบกวนน้าๆช่วยด้วยครับ

ifyouloveme

• member
Re: มีเรื่องอยากระบาย และขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 02:48:26 »
ตัวกีต้าร์สเป็คข้อมูลก็ตามในเน็ตแหละครับ

Guitar Shape   Dreadnought
Top Wood   Solid Engelmann Spruce
Body Wood   Gloss Natural
Back&side   Mahogany / Mahogany
Scale Length   647.7 mm / 25.5 inches
Bracing   
Pickguard   
Tuners   Black Chrome
Electric Preamps   
Brand of Strings   D'addario
Neck   Mahogany
Fingerboard   Rosewood
Inlay   DOT
Gigbag/case   Gigbag
Nut & Saddle   Bone

ที่ พนง บอก sitka กับ saddle plastic น่าจะจำผิดครับ ยึด data เป็นหลักดีกว่าครับ
ส่วนสีไม้หน้าที่เข้ม ไม่ทราบว่าตัวที่ได้มาเป็นตัวโชว์หรือตัวใหม่ครับ
ปกติแล้ว สีไม้หน้ามันก็เข็มขึ้นหมดครับตระกูลสปู๊ด ส่วน saddle จับดูก็รุ้คับว่า plastic หรือ Bone
ผมว่าสบายใจได้ สเป็คตามในเน็ตแหละครับ พนงแค่มั่ว

Bas_Acoustic

• member
Re: มีเรื่องอยากระบาย และขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 08:40:21 »
ลองตัว รุ่น ที่เสียงถูกใจ และมีกำลังทรัพย์จ่ายครับ ชอบแล้วซื้อมาแล้วก็จบ ส่วนเล่น ๆ ไป มีงบเพิ่มก็อัพรุ่น อัพยี่ห้อขึ้นไปเรื่อย ตามกำลังทรัพย์และความพอใจ
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ กีต้าร์ราคานี้คุณภาพเสียงไม่หนีกันเท่าไหร่หรอก ส่วนไม้ Engelmann Spruce นี่จะอยู่ในกีต้าร์ราคาแพงกว่า Sitka Spruce ส่วนซื้อมาแล้วมากังวล คนข้อมูล โน่น นี่ นั่น ก็จะทำให้วิตก เปรียบเทียบรุ่นโน้น รุ่นนี้ มันจะทำให้เราไม่ชอบกีต้าร์ตัวที่เราซื้อมาเปล่า ๆ เล่นให้มีความสุข
คหสต.น่ะครับ
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

Tonies

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 11:12:13 »
เรื่องข้อมูลทางร้าน มีผิดพลาดอยู่บ่อย ๆ ครับ ผมเข้าไปอ่านในเว็ปร้านก็เจอ บางครั้งก็แจ้งแชทบอกพนักงานเลย เค้าก็มาแก้ไข
เรื่องโทนเสียงของไม้ ผมไปนั่งฟังให้น้องพนักงานเค้าเล่นให้ฟังก็ฟังไม่ออกครับ หลับตาฟังแล้วเอาเสียงที่เราชอบดีกว่า..
สวนเจ้าตัวที่ซื้อมานี้ ไม่ต้องไปซีเรียสกับมันครับ ลองเล่นเค้าไปสักพักก่อน เราอาจจะถูกใจเค้าเมื่อเล่นไปเรื่อย ๆ ก็ได้ครับ

lovie479

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 12:20:48 »
ถ้าตัวที่คุณซื้อมาเพราะชอบเสียง ก็อย่าไปคิดมากเลยครับ ถึงมีตัวอื่นที่ทำจาก Engelmann Spruce ก็ไม่ได้หมายความว่าเสียงมันจะดีกว่าหรือคุณจะชอบเสียงมันมากกว่า
Engelmann Spruce ไม่ได้จะแพงกว่าหรือจะตีความได้ว่า spec สูงกว่า Sitka ครับ

machoman

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 13:11:11 »
สอบถามน้าเจ้าของกระทู้ ถ้าไม่นับเรื่ิงที่ fail เพราะข้อมูลสเปคไม่ตรง เสียงกีต้าร์ที่ได้เป็นอย่างไร ผมเองก็เลงตัว HD-500 อยู่แต่หาซื้อไม่ได้เลย

Moko

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 13:54:12 »
ไม้หน้าสีแตกต่างกัน ไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ
ยิ่ง Yamaha Vintage Japan เจอเพียบเลย
ทั้งๆ ที่รุ่นเดียวกัน สเป็กเดียวกันครับ
^Easy Man^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 14:15:23 »
ซื้อ เพราะ ชอบ เสียง หรือ ซื้อ เพราะ spec ไม้

ขอแค่ ยี่ห้อได้ รุ่นได้  ราคาพอเหมาะ ตำหนิไม่มี และเสียงถูกใจ ก็พอ แล้ว
Line id: 081-8718003

Romeo9

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 15:48:49 »
ตอบทุกท่านนะครับ ผมโอเคอยู่กับเสียงที่ได้ แต่ผมไม่โอเคที่ให้ข้อมูลผิดๆแบบนี้ครับ ทางแบรนด์ใหญ่แจ้งมาแล้วว่าเสป็คตามรีวิวเลย พนักงานคงมั่วไปเอง

Romeo9

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 15:51:07 »
เสียงโอเคเลยครับน้า machoman พอตัวสมราคา งานก็ค่อนข้างเรียบร้อยเลยครับอยากดูตรงไหนแอดไลน์ผมมาได้ครับ id romio969

Atrosesther

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 16:59:17 »
ผมได้ไปซื้อเจ้าตัว crafter hd500 มาสดๆร้อนๆวันนี้ที่ร้านดนตรีชื่อดังแถวบางกะปิครับ ต้องบอกก่อนว่าที่ผมตัดสินใจไปซื้อตัวนี้เพราะเสป็คตามที่รีวิว คือไม้หน้าท็อปโซลิิดเองเกิ้ลแมนสปรูซและแซดเดิ้ลนัทได้กระดูก รูปทรงถูกใจ พอไปดูตัวจริงที่ร้าน ผมเลยขอลองกับพนักงาน ผมสังเกตุเห็นว่าหน้าไม้สีเข้มแปลกๆเลยถามพนักงานว่าไม้หน้าเป็นไม้อะไรครับ พนักงานตอบว่าไม้สปรูซ ผมเลยถ้าต่อว่าซิทก้าหรือเองเกิ้ลแมนครับ พนักงานตอบซิทก้าสปรูซ ผมเลยบอกเขาว่าไม่ใช่เองเกิ้ลแมนหรอครับทำไมในรีวิวในสเป็คเป็นเองเกิ้ลแมน เขาบอกว่าhd500ไม่ได้ทำไม้เองเกิ้ลแมน มีแต่ซิทก้า ทางเว็บน่าจะลงข้อมูลผิด เองเกิ้ลแมนจะอยู่ในรุ่นสูงกว่านี้ที่เป็นงานเกาหลี ด้วยความที่ผมมีงบจำกัดไม่สามารถซื้อรุ่นที่สูงกว่านี้ได้บวกกับพนักงานบอกว่าเป็นซิทก้าอยู่แล้วรุ่นนี้ พนักงานทั้งสองคนนะครับบอกตรงกันไม่ใช่แค่คนเดียว ผมเลยตัดสินใจเอาตัวนี้ หลังจากจ่ายเงินเซ็ทอัพอะไรเสร็จก็ออกมาถึงที่จอดรถลืมถามเรื่องนัทกับแซดเดิ้ลเลยโทรเข้าไปถามปรากฏว่าพนักงานบอกว่าเป็นพลาสติก ด้วยความที่ซื้อมาแล้วก็เลยโอเคไม่เป็นไร พอมาถึงบ้าน ดันเกิดสงสัยเลยลองทักไปถามสาขาอื่นว่าเป็นไม้อะไร สาขาอื่นรวมกันเพจcrafterบอกตรงกันว่าเป็นไม้เองเกิ้ลแมนผมเลยเล่าตามที่บอกด้านบนไป สาขาอื่นตอบว่าสเป็คตามที่แจ้งพนักงานอาจแจ้งผิด แล้วก็บอกรายละเอียดอาจมีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่ต้องแจ้งล่วงหน้า สีเองเกิ้ลแมนกับซิทก้ามันต่างกันชัดเจนอยู่นะครับ ตัวผมได้มาเป็นไม้สีเข้ม ผมเลยสงสัยว่ามันยังไงกันแน่ ที่ผมตัดสินใจซื้อเพราะพนักงานบอกว่ารุ่นนี้ทำจากซิทก้าสปรูซอยู่แล้วแต่ทำไมสาขาอื่นถึงบอกว่าเป็นเองเกิ้ลแมนรีวิว+สเป็ค ก็เป็นเองเกิ้ลแมนนัทแซดเดิ้ลกระดูก แบบนี้ผิดที่พนักงานหรือผิดที่ผมไปเชื่อเองครับ แล้วแบบนี้ถ้ามันมีรุ่นนี้ตัวที่เป็นเองเกิ้ลแมนผมสามารถทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ หรือต้องยอมรับสภาพที่เชื่อเขาเอง รู้สึกเฟลมากครับที่ข้อมูลที่ให้มันไม่ตรงกัน ถ้าเขาบอกว่าอันนี้เป็นล็อตใหม่ลดสเป็คลงมาผมก็คงไม่ซื้อครับ จะไปตามหาร้านที่เขายังมีสเป็คเดิมอยู่ รบกวนน้าๆช่วยด้วยครับ

บ้านอยู่ใกล้สาขาเดอะมอลล์บางกะปิค่ะ แต่สาขาที่ประทับใจที่สุดคือ หลังกระทรวงตรงถนนอัษฎางค์ ไปดูกีตาร์มาหลายสาขาแต่ไปได้ Crafter ที่หลังกระทรวงเพราะพนักงานบริการดีสุด แนะนำสเป็คตรงด้วยค่ะ บางสาขาเหมือนไม่ค่อยง้อลูกค้าเท่าไหร่

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 19:26:41 »
ผมไปแอบเปิดดูข้อมูลจากหน้าเว็บทางการของทาง Crafter เค้ายังลงสเปคไว้ว่าเป็น Engleman Spruce ครับ แอบสนใจเจ้า HD500 เหมือนกัน เคยไปลองหน้าร้านแล้วชอบเสียงอยู่ ดูราคาไม่แรงดีด้วย