Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: *** Martin ooo28ec และ ooo42ec รุ่นไหน ปีไหน ดีบ้างครับ****  (อ่าน 1965 ครั้ง)

yingday

• member
*** Martin ooo28ec และ ooo42ec รุ่นไหน ปีไหน ดีบ้างครับ****
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 18:09:27 »
จากที่ตาม อ่านเรื่อง กีตาร์รุ่นนี้มา ตั้งแต่ 1995 ถึงปัจจุบัน

อยากถามหน่อยครับ

1) 00028ec ที่ขายดีเรื่อยมา. 1996 -2022 ไม่ทราบว่าปีไหน คุณภาพ ดีที่สุด ครับ
    ที่คนสนใจตามหากัน

2) ถ้าเป็น clapton รุ่นหายาก. ตัวไหนที่ถือว่า คุณภาพดีสุดครับ. ไล่ลำดับได้ไหม
     อย่าง ECB

yingday

• member
Re: *** Martin ooo28ec และ ooo42ec รุ่นไหน ปีไหน ดีบ้างครับ****
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 18:12:51 »
3) ECB MEC ECJ ตัวไหนเสียง ดีที่สุดเรียงลำดับยังไง

4) ทำไม martin ไม่ทำ Adirondack Indian rosewood ออกมาบ้าง
     ราคาน่าจะไม่แรงเท่า MEC

5) ทำไมตอนสร้าง ECB. เค้าเอา sikka จับคู่ brazillian แทนที่จะเอา adirondack จับ brazillian
    Rosewood จะได้เหมือนกับ prewar ที่ clapton ถือ ใน MtV unplug

กฤษณ์

• member
Re: *** Martin ooo28ec และ ooo42ec รุ่นไหน ปีไหน ดีบ้างครับ****
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 11:31:53 »
เรื่องราวของ Martin Eric Clapton Signature models นั้นเป็นมหากาพย์ที่คงต้องเล่ากันหลายวันเพราะมีถึง 15 รุ่นตามตารางด้านล่างที่ผมรวบรวมมาครับ

สเป็คไม้หน้านั้นมี sitka, alpine, engelmann, carpathian และ adirondack spruce ไม้หลังและไม้ข้างมี flame maple, koa, ziricote, indian, brazilian และ madagascar rosewood ทรงมี 000 และ OM

ขอเวลาในการรวบรวมเรื่องราวก่อนนะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 16:08:18 »
Martin Eric Clapton Signature models นั้นเป็นโครงการที่ริเริ่มโดย Dick Boak ของ Martin เห็นชอบโดย C.f. Martin IV และตัวศิลปินเอง ข้อมูลเบื้องหลังความเป็นมาของแต่ละรุ่น (ถึงปี 2003) ผมใด้มาจากหนังสือ "Martin Guitar Masterpieces" เขียนโดย Boak ครับ

ในปี 1992 เป็นยุคที่กีตาร์โปร่งรุ่งเรืองสุดๆเพราะรายการ MTV Unplugged กีตาร์ Martin ก็ใด้รับผลประโยขน์ไปเต็มๆเมื่อศิลปินอย่าง Eric Clapton ใช้ 1939 Martin 000-42 และ 1966 Martin 000-28 มาเล่นตลอดรายการ อัลบั้ม Unplugged ของ Clapton กลายเป็นอัลบั้มที่ขายดีที่สุดของเขา

<a href="http://youtu.be/dRFhgKwV1wI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/dRFhgKwV1wI</a>

Dick Boak จึงใด้เสนอไปทาง Eric ว่า Martin ขอทำรุ่น 000-42EC โดยใช้โครงสร้างของ prewar Martin ตัวที่อยู่บนหน้าปก CD  ซึ่งก็ใด้รับการอนุมัติ สำหรับเรื่องจำนวนที่ผลิตนั้น Boak เลือกเป็น 461 ตัวตามบ้านเลขที่ 461 Ocean Boulevard ซึ่งเป็นบ้านของ Eric และเป็นชื่ออัลบั้มของเขาด้วย

Martin 000-42EC ขายหมดในวันแรกที่เปิดให้จอง Dick Boak ก็เลยเสนอให้ Martin ทำรุ่น 000-28EC ที่โครงสร้างเหมือนกันทุกอย่างยกเว้นเครื่องประดับโดยเป็นกีตาร์ vintage specs รุ่นแรกของ modern Martin ที่ไม่ใด้เป็น limited edition

เมื่อ Eric ใด้ลองตัวต้นแบบของ 000-28EC เขาก็ให้ความเห็นว่า

"Don't get me wrong, I love my 000-42EC. But this new 000-28EC guitar is the best sounding acoustic guitar I've ever played."

000-28EC วางขายในปี 1996 และมียอดขายเกิน 25,000 ตัวในปัจจุบัน (Martin Eric Clapton Signature รุ่นอื่นทั้ง 14 รุ่นมียอดขายรวมกันทั้งหมดเพียง 3,259 ตัว)

เดี๋ยวมาต่อครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 17:38:45 »
เนื้อหายอดเยี่ยมเหมือนเคยครับน้ากฤษณ์ :) :) :) :) :)
"Don't get me wrong, I love my 000-42EC. But this new 000-28EC guitar is the best sounding acoustic guitar I've ever played." ....การตลาดหรือปล่าวครับ......

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 14:45:40 »
เนื้อหายอดเยี่ยมเหมือนเคยครับน้ากฤษณ์ :) :) :) :) :)
"Don't get me wrong, I love my 000-42EC. But this new 000-28EC guitar is the best sounding acoustic guitar I've ever played." ....การตลาดหรือปล่าวครับ......

Eric ไม่ใด้โกหกแน่นอนครับ ประเด็นอยู่ที่ว่าหูของเขาดีแค่ไหนเพราะในยุค '60s เขาเล่นสไตล์ hard rock แบบดุดันสุดๆและยืนอยู่หน้าแอมป์ Marshall stacks มาหลายปีจนหูขวาหนวกแบบถาวร

ผมเชื่อว่าเขาชอบเสียงของรุ่น 000-28EC มากกว่ารุ่นอื่นตั้งแต่ปี 2001 จนถึงปัจจุบันเขาก็ยังเอารุ่นนี้มาเล่นอยู่ทั้งบนเวทีและในสตูดิโอ

2001 Budokan Hall, Tokyo Japan.

<a href="http://youtu.be/yNZTaJrhdCE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/yNZTaJrhdCE</a>

2015 Royal Albert Hall, England

<a href="http://youtu.be/nItknz_ZrKY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/nItknz_ZrKY</a>

Lockdown Session, London, 2021.

<a href="http://youtu.be/_ZoNt_J3G3w" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_ZoNt_J3G3w</a>

ลองฟังคลิปข้างบนดูว่ากีตาร์ที่ Eric Clapton บอกว่าเสียงดีที่สุดเท่าที่เขาเคยเล่นมันเสียงดีแค่ไหน (ทำไมเขาไม่เอารุ่นที่ราคาแพงๆมาเล่น) ผมว่าเรื่องเสียงนี่มันเป็นรสนิยมของแต่ละคนและสไตล์ของเพลงนะครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 15:01:12 »
บ้าน 461 เป็นสตูดิโอเช่าครับ
สำหรับศิลปินในเครือข่ายของสังกัดที่ Eric ไปอยู่ครับ
บ้านหลังนี้ เป็นที่ทำเพลงของ Bee Gees ด้วยครับ ซึ่งอยู่สังกัดเดียวกัน
ในภาพยนต์เรื่อง The Bee Gees: How Can You Mend A Broken Heart
ซึ่งพวกเขา ก็ไปเต๊ะท่าถ่ายรูปที่เดียวกับ Eric เหมือนกันครับ
ในภาพยนต์มีพูดถึงบ้านหลังนี้ด้วยครับ หนังเขาว่าแบบนั้นนะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 18:25:37 »
บ้าน 461 เป็นสตูดิโอเช่าครับ
สำหรับศิลปินในเครือข่ายของสังกัดที่ Eric ไปอยู่ครับ
บ้านหลังนี้ เป็นที่ทำเพลงของ Bee Gees ด้วยครับ ซึ่งอยู่สังกัดเดียวกัน
ในภาพยนต์เรื่อง The Bee Gees: How Can You Mend A Broken Heart
ซึ่งพวกเขา ก็ไปเต๊ะท่าถ่ายรูปที่เดียวกับ Eric เหมือนกันครับ
ในภาพยนต์มีพูดถึงบ้านหลังนี้ด้วยครับ หนังเขาว่าแบบนั้นนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ พอใด้อ่านผมเลยไปค้นดูใน Wikipedia

"461 Ocean Boulevard is the second studio album by English musician Eric Clapton. The album was Clapton's return to the recording studio after a three-year hiatus due to his heroin addiction. The title refers to the address on Ocean Boulevard in Golden Beach, Florida, where Clapton lived while recording the album. Upon completing the album, Clapton and RSO head Robert Stigwood recommended the house and Miami's Criteria Studios to fellow RSO artists, the Bee Gees, who then moved in to write and record Main Course."

บ้านหลังนี้เป็นบ้านริมหาดที่ RSO Records เช่าใว้ให้ศิลปินพักตอนทำอัลบั้ม ปัจจุบันมีการต่อเติมไปเยอะ มุมที่ถ่ายในหน้าปกเป็นด้านที่ติดหาดครับ

ส่วนสตูดิโอที่อัดเสียงนั้นเขาใช้ Criteria Recording Studios ที่อยู่ใกล้ๆบ้านริมหาดครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2022, 10:37:51 »
ขอเริ่มตอบคำถามของเจ้าของกระทู้โดยครับ

1. 000-28EC ปีไหนคุณภาพดีที่สุด?

ตัวกีตาร์นั้นคุณภาพเหมือนกันทุกปีครับ ความแตกต่างระหว่างปีมีดังนี้

ก. กล่อง....จากปี 1996-2005 ใช้กล่อง TKL Geib Style บุกำมะหยี่สีเขียวที่สีตก บางครั้งก็ตกใส่กีตาร์ หลังจากปี 2005 เปลี่ยนเป็นสีเลือดหมูที่ไม่มีปัญหาเรื่องสีตก หลังจากปี 2017 TKL ผลิตให้ไม่ทัน Martin เลยต้องซื้อเพิ่มจาก GWW แต่เป็นเคสที่ผลิตในคอสตาริกา ถ้าซื้อล็อตใหม่ๆต้องดูด้วยกว่าเป็นกล่อง TKL หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ตอนขายต่อราคาตกครับ

ข. Binding...ระหว่างปี 2010-2017 เปลี่ยนไปใช้กาว water based ติด binding ทำให้มีปัญหาเรื่อง binding หลุด

ค. การ set up...จากปี 2008 เปลี่ยนจากการเซ็ทอัพด้วยมือคนมาใช้ plek machine ทำให้ทำใด้แม่นยำขึ้นหลายเท่า

ถ้าเป็นเรื่องราคานี่ในสภาพเดียวกันยิ่งเก่ายิ่งแพงครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2022, 15:50:55 »
2) ถ้าเป็น clapton รุ่นหายาก. ตัวไหนที่ถือว่า คุณภาพดีสุดครับ. ไล่ลำดับได้ไหม
     อย่าง ECB?

Clapton รุ่นหายากคือ Limited Edition ทุกรุ่นเพราะเขาขายหมดแล้ว มีทั้งหมด 14 รุ่น มีรุ่นที่ออกแบบโดย Martin Custom Shop 9 รุ่นใด้แก่

ส่วนอีก 5 รุ่นนั้นร่วมออกแบบโดยศิลปินชาวญี่ปุ่นที่เป็นเพื่อนซี๊ของ Eric คือนาย Hiroshi Fujiwara

มีรุ่น signature รุ่นเดียวที่ไม่ใช้รหัส EC คือรุ่น 000-42K Goro's ที่สร้างให้นาย Goro Takahashi เขาเป็นช่างแกะสลักที่มีชื่อเสียงที่เสียชีวิตในปี 2013

คำถามของคุณคงไม่มีใครตอบใด้เพราะคนตอบคงต้องใด้เล่นมาแล้วทุกรุ่น รุ่นละหลายๆตัวซึ่งเป็นไปไม่ใด้เพราะบางรุ่นผลิตแค่ 8 ตัว Eric Clapton เองก็ใช้รุ่น 000-28EC อยู่รุ่นเดียวส่วนรุ่นอื่นนั้นเอามาออกงานทีสองทีแล้วก็ขายทิ้งเอาสตางค์เข้ามูลนิธิ Crossroads ของเขาเองหมดแล้ว ผมเองก็เคยใด้ลองมาสามสี่รุ่นแต่ก็ไม่เคยชอบรุ่นไหนพอที่จะควักเงินซื้อครับ

ตอนนี้ถ้าจะลองเองก็รอให้ญี่ปุ่นเปิดประเทศแล้วไปลองที่ร้าน Woodman และ Blue Guitars ซึ่งน่าจะมีเกือบทุกรุ่น

yingday

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2022, 17:00:13 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากมายเลยครับ

ผมรบกวนถามเพิ่มครับ

1. กล่อง green linning ที่สีตกออกเป็นสีแดง มีทางแก้ไข สามารถซักแห้งได้ไหมครับ สีแดงจะหายไปไหม

2. มีคนถามถึง forwards shift bracing ของ blueridge เลยมีตัวเลขของ martin  มาด้วยน่าจะเป็นระยะจากขอบ soundhole ถึงจุดตัด center x bracing พอดี. ผมเลยสงสัยว่าทำไม ตัวเลข x brace ของ 000-28ec 1996-ถึงปัจจุบัน  ดูเหมือนจะห่าง sound hole กว่า om ooo และ o ตระกูลอื่น มากที่สุด.
ผมคุ้น ๆ ว่า ปี 1939 martin เค้า rear shift bracing ให้ เดตนอต. และไม่รู้ว่า 000-42 (1939) กับ 000-28 (1966) ใน MTV unplug มันโดน rear shift ด้วยไหม  ถ้า 000-28ec clone มาจากต้นแบบสอง ตัวนี้

OM-18V                         - 1&1/8"                             
OM-28V                         - 1&3/16"
OM-18GE                      - 1&3/16"
OM-21Special               - 1& 3/16"
OM-18Special Custom - 1&3/16"
Jeff Daniels OM            - 1&3/16"
000-18A                        - 1&1/8"
000-28EC                     - 1&3/4"

เอาตัวเลขข้างบนนี้ จากเวปนี้

https://www.tapatalk.com/groups/theunofficialblueridgeguitarforum18213/are-the-3-s-rearshifted-t10260.html

3. ตัว-2011: Limited Edition 000-42ECJ (production run of 100 instruments, available in Japan only เห็น spec เป็น bracing 1/4 standard แทนที่จะเป็น 5/16 พวกฝรั่งก้วิจารณ์ว่าเศรษฐกิจไม่ดี martin เลยเอา 000-42 marquis มาสลักชื่อ ec และใส่กล่องขายเป็น new ooo42 ECJ ราคาสูง  กว่า marquis เท่าตัวนึง. แท้จริงประการใดครับ เรื่องนี้ สงสัยครับ

เรื่องขนาดของ bracing และ ตำแหน่งของมันใน ec series รุ่น อื่น ๆ
ผมหาข้อมูลเพิ่มยังไม่เจอเลยครับ ถ้าท่านใดทราบ โปรดชี้แนะครับ

ผมเห็นคนลงประกาศขาย 000-28ec อยู่เรื่อย ๆ บ้างก้ว่าเสียงไม่ดี. บ้างก้ว่าคอเล่นไม่ถนัด
ส่วนตัวผมเคยลองเล่นดู. ผมคิด ว่าคอมันก้กว้างดีกว่าพวก reimage 2018. เวลาsolo fret ใน ๆ
นิ้วมันไม่บีบกันเป็นขนมจีบ เฟรตในเล็กแล้ว reimage ยังบีบคอให้แคบลงอีก หลัง fret 12th
 จากเดิม 2-1/4 ในตระกูล vintage เหลือแค่  2-1/8 ผมเล่นไม่สบายมือเลยตัว ooo-28 2018

ผมชอบคอ. ec มากกว่า. แต่ ec ต้องออกแรงดีดเยอะ ดีดเน้น ๆ เสียงถึงจะเริ่มมี dynamic ที่ดี

แต่ถ้าดูรุ่นและราคาที่ ออกมาจำหน่ายตามตารางแล้ว 000-28 ec mardagascar crossroad น่าสนมาก ๆ แต่คงหายากแล้ว สเปคโดน. ราคาพอคบได้

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2022, 23:01:57 »
1. ถ้าคุณซื้อมือหนึ่งที่อเมริกาและส่งไปเคลม Martin เขาจะเปลี่ยนกล่องเป็นรุ่นใหม่ให้แต่ถ้าซื้อเมืองไทยก็ตัวใครตัวมันครับ เรื่องบุใหม่ผมทราบมาว่ามีน้าท่านหนึ่งเคยทำ (HD-28V) เพราะกล่องโดนแอบปัสสาวะใส่ตอนแกเอากีตาร์ขึ้นไปเล่นโชว์บนเวทีในงานสังสรรค์

2. เรื่องตำแหน่งของ X-braces นั้นเป็นไปตามปีของกีตาร์ที่เขาเอามาใช้เป็นต้นแบบครับ Martin แต่ดั้งเดิมนั้นใช้ forward shifted X-braces โดยระยะห่างจากขอบ sound hole ประมาณ 1.0-1 3/8" ในปี 1936 ก็เปลี่ยนมาใช้ rear shifted X ในทรง 0 และ 00 ในปี 1938 ก็เริ่มใช้กับทรง 000 และทรง D ส่วนทรง OM นั้นไม่มีการ shift เพราะเลิกผลิตไปในปี 1934

ดังนั้น EC ทรง 000 ทุกรุ่นที่ออกแบบโครงสร้างตาม 1939 000-42 จึ่งใช้ rear shifted X-braces หมดครับ

3. Martin 000-42EJPM Limited Edition

" This is a limited edition of 100 models based on the 1939 model used by Eric Clapton unplugged. At that time, it was a rare model produced in commemoration of the fact that Kurosawa Musical Instruments, an authorized Martin distributor, and Martin became the main sponsors of the 2011 Japan Tour."

รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ร้าน Kurosawa สั่งจาก Martin 100 ตัวเพื่อจำหน่ายในญี่ปุ่นโดยที่ทาง Martin ก็มาร่วมเป็นสปอนเซอร์ให้ Japan Tour ของ Clapton เมื่อปี 2011

รุ่นนี้เป็นรุ่นตอแหลเพราะใช้สเป็คของรุ่นก่อนปี 1938 เหมือนรุ่น 000-42 Marquis แต่โฆษณาว่าใช้สเป็คปี 1939 เฉยเลย แถมยังไม่ให้กล่อง Geib Style แต่ให้กล่อง Custom Shop ไลน์นิงสีดำอีก

ยังมี 000-42ECJ Japan Limited Edition of 55 ปี 2012 อีกหนึ่งรุ่นที่ใช้ไม้ indian rosewood ด้วยนะครับ

ลองฟังเสียงเปรียบเทียบระหว่าง 000-28ECM กับ 000-42ECJ เสียงต่างกันเยอะครับ

<a href="http://youtu.be/-sRewhmto_E" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/-sRewhmto_E</a>

สรุปใด้ว่ารุ่น Eric Claton Signature ส่วนใหญ่ใช้สเป็คของทรง 000 ปี 1939 (Braces 5/16", 1 3/4" rear shifted X) มีสามรุ่นที่ใช้สเป็คปี 1933 (Braces 1/4". rear shifted 1 1/8") คือรุ่น 000-42ECJ, 000-42ECJM และ OM-ECHF Navy Blue.

ส่วนที่ 000-28EC มีขายมือสองเยอะกว่ารุ่น signature รุ่นอื่นก็เพราะกีตาร์รุ่นนี้มันขายมือหนึ่งปีละเกิน 1,000 ตัวครับ ถ้าเรื่องราคาไม่ใช่ปัญหาก็เลือกใด้ตามสบายแต่สำหรับชาวบ้านทั่วไปแค่รุ่น 000-28EC ราคา 140,000 บาทเขาก็บ่นว่าแพงกันแล้ว

ถ้าสตางค์เหลือใช้ก็ลองติดต่อขอซื้อตัว 1939 000-42 ที่มีคนประมูลไปในราคา 25 ล้านบาทเลยครับ

yingday

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 10:01:20 »
จากที่วิเคราะห์มา สาย japanese จะไปทางขนาด bracing ใหญ่ 1/4 และตำแหน่งคล้าย standard bracing จนบางครั้งบาง web เขียนspec เป็น standard bracing ไปเลย
ซึ่ง ถ้าเอา 000-42 (1939) MTV unplug เป็นหลัก. สาย japanese จะไม่ค่อยใกล้ MTV unplug เลย

ส่วนที่เหลือ ไปทาง rearwards shift จริง ๆ และขนาด bracing 5/16 เหมือน MTV unplug

ถ้าดูไม้หน้าและไม้หลังด้วย OOO42ecb sikka brazillian กับ 00028 crossroad adirondack madagascar น่าจะใกล้เคียงสุด (ไม่รู้ทำไม ไม่ยอมทำ รุ่น adirondack brazilian ไปเลย จะได้เหมือนแบบจบ ๆ).   

มีอีก หนึ่งตัวเลือก 00042authentic 1939 adirondack mardagascar ที่ clone มาจาก 1939
ตัวนี้ reawardshift +5/16 bracing แบบ MTV unplug ติดอยู่เรื่องคอ ที่ spec ดูเหมือนเล็กลง
ไม่รู้เพราะ 1939 จริง ๆ คอมันเล็กแบบนี้ หรือ authentic series ออกสเปคนี้มาให้

ตัวแทนบ้านเรามีอยู่ตัวนึงราคา 385,000 บาท ผมไปลองดู เสียงดีมาก คอก้เล่นไม่สะดุด แบบพวก 2018 reimage เสียแต่ไม่มีเหล็กขันคอ. และ hide glue มาอยู่บ้านเรา จะรอดไหม

วิเคราะห์ แบบตัดตัวเลือกที่ผมจะต้องหา
 น่าจะเป็น 000-28 cross road madagascar เบอร์หนึ่ง
 000-28 ec ธรรมดา. หากล่อง TKL ให้ได้

หรือหนีไป 00042 authentic 1939 ไปเลย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ

yingday

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2022, 10:08:37 »
อ่านข้ามไปรุ่นนึง 00045 Cross road adirondack brazilian rosewwod
อันนี้ทั้งโครงสร้าง และไม้ น่าจะใกล้ MTV unplug. แต่คงไม่สามารถหาได้ง่าย ๆ
ราคาเปิดตัวก้ไป 49,000 usd เสียแล้ว

gttle

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 10:34:36 »
เป็นศิลปินที่ผมชอบมากและชุด unplugged เป็นจุดเริ่มต้นเข้าสู่ทาง fingerstyle ของผม+เล่นกีตาร์จนได้ไปเล่นเป็นอาชีพอยู่สิบกว่าปี... สุดท้ายตอนนี้หูขวาผมยังเสียเหมือนแกอีกต่างหาก

ballnito

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 11:42:09 »
ผมมี 000-28EC ปี 2020 เอาไปให้ช่างต้าร์ติดปิ๊กอัพ ช่างก็บอกว่าปีใหม่ ๆ เล่นง่ายขึ้นเยอะ ถ้าเป็นปีเก่า ๆ ต้องนำมา set up พอควรถึงจะเล่นง่าย ส่วนเรื่องเสียงความเห็นของช่างแกที่น่าจะผ่านมือแกมาหลายตัว ก็บอกว่าของผมเสียง modern ขึ้น สีที่ใช้กับไม้หน้าก็สว่างขึ้น (เมื่อก่อนจะสีส้ม ๆ)

ส่วนตัวเองเองเคยลอง 000-28EC ไม่กี่ตัว (ไม่ถึงสิบตัว) ปีเก่าสุดที่เคยลองก็คงจะเป็นปี 2000 ต้น ๆ ก็ยอมรับว่าลองแล้วไม่ได้โดนใจอะไรมาก เสียงออกห้วน ๆ ตามคำร่ำลือ จนกระทั่งได้มาลองเล่นตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ก็ใช้แล้วว่างไม่ลงเลยครับ

แล้วอีกอย่างหนึ่งคือ คอ modified V ถ้าเล่นแล้วชอบ เล่นแล้วไม่เจ็บ คอแบบอื่นนี่ไม่อยากเล่นเลยครับ ส่วนตัวผมเล่นมาร์ตินคอ modified low oval, performing artist แล้วเจ็บมือมาก เพราะเมื่อก่อนเล่นแต่คอกีต้าร์คลาสสิค ส่วน action ออกจากร้านอยู่ที่ 0.11" ก็ขันคอเอาลงที่ 0.10" เล่นไปซักพักก็ยังรู้สึกว่ายังเล่นยาก ล่าสุดผมเอาลงไปที่ 0.09" ความกังวาลอาจจะลดไปบ้าง แต่เล่นสบายขึ้นมาก เท่าที่ฟัง Eric Clapton เล่น ถ้าไม่แกเป็นคนมือหนัก กีต้าร์โปร่งของแกก็น่าจะเซ็ตไว้ต่ำมาก เพราะบัซตลอดทั้งเพลง

<a href="http://youtu.be/ZoDrcK1TI68" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ZoDrcK1TI68</a>

yingday

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 23:43:46 »
เราคุยเรื่อง clapton ในรุ่นต่าง ๆ มาพอควรแล้ว. อีกประเด็นที่น่าสนใจ คือ 00028Ec sikka/ Indian rosewood Bracing 5/16

ที่ผลิตตั้งแต่ปี 1996-2022 มี อะไรที่ upgrade หรือเปลี่ยน spec ไปบ้าง. ผมลองค้นดูเบื้องต้นได้ ประมาณนี้

1) คอ เปลี่ยนจากเหลาด้วยมือ มาใช้ CNC แทนในช่วงปลายยุค 90 งาน CNC คอจะเท่าๆ กันมากกว่า
    และคอจะเปลี่ยนจาก modify V มาเป็น soft V (อันนี้ ความรู้สึกคนเล่น) ทำให้เล่นง่ายขึ้น ไม่ปวดมือ 
     โดยที่คอยังกว้าง  1-3/4 nut และ 2-1/4 ที่ fret 12. และในยุค 2006 เริ่มมีการใช้ การต่อไม้ที่     
      headstock แบบ Wing neck จากการขาดแคลนไม้มะฮอกกานี  ไม่ทราบถึงช่วงปีไหน. แต่มีคนพบว่า
      หลังปี 2016 ก้เลิกใช้ wing neck ไปแล้ว และ ไม่กี่ปีมานี้ ใช้ระบบ plek ในการตั้งคอ แบบละเอียดยิบ
      ทำให้คอเล่นง่ายขึ้นและแม่นยำขึ้น ส่วนคอโดนเปลี่ยนจาก mahogany ไปเป็น spanish cedar
      หรือไม่นัน้.  อันนี้ยังไม่เจอใครมารีวิวครับ
2) saddle เป็น drop-in.  Nut และ saddle เริ่มใช้ bone ตั้งแต่ปี 2004. แต่ก่อนปี 2004
เป็น Corian nut  และ Micarta
3) ปี 1996-1999 saddle จะถูกหยอดกาว ทำให้ถอดออกยาก เสี่ยงไม้บริดเสียหาย ที่ช่างบ่นกันก้ตอนถอดเซ๊ต action นี่แหล่ะ
4) กล่องส่วนใหญ่ให้  TKL gieb 533 lining เขียว แล้วเปลี่ยนมาแดง แล้วตอนนี้ บางประเทศเริ่มพบกล่อง
gWW costa rica

นับเป็นกีตาร์รุ่นหนึ่งที่สร้างมายาวนานและขายดี  ถ้าจำไม่ผิดตอนลัคกี้มิวสิคเอามาขายตอนนั้นราคา 98000 บาท. จนปัจจุบัน Music collection ขึ้นราคาไปถึง 140,000บาท คือ น่าจะมาจากค่าเงินเฟ้อที่กีตาร์รุ่นเดิมราคาขึ้นมากขนาดนี้
   เคยได้ยินชมว่ารุ่นไม้หน้าย้อมสีส้มมาเสียงจะดี.   ผมเคยถามคนขายเค้าบอกว่า รุ่นหน้าส้ม ลูกค้าบ่นว่าสีไม้ไม่สวย

ตกลงเลยไม่รู้ว่า มันดีหรือไม่ดีกันแน่

คงต้องให้คนที่จับกีตาร์รุ่นนี้ หลาย ๆ ปี ลอง lot ที่ออกใหม่แต่ละปี. น่าจะบอกความแตกต่างได้มากกว่านี้

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 07:16:23 »

3) ปี 1996-1999 saddle จะถูกหยอดกาว ทำให้ถอดออกยาก เสี่ยงไม้บริดเสียหาย ที่ช่างบ่นกันก้ตอนถอดเซ๊ต action นี่แหล่ะ

Martin ไม่เคยหยอดกาวใต้ drop-in saddle นะครับ ข้อมูลนี้น่าจะเป็นการเข้าใจผิดมากกว่า เรื่องการใช้กาวหยอดใต้ through saddle อ่านใด้ที่นี่ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=70758.msg751117#msg751117

yingday

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:47:20 »
ใช่ ๆ ครับ.  แก้นิดนึง เค้าไม่ใส่กาวใน drop in saddle จริง ๆ
แต่มีคนถอดไม่ออก. จนต้องโทรไปถาม Martin customer service
แต่เค้าบอกว่ารุ่นนี้. เค้าไม่ได้หยอดกาวมานะ
เพราะถ้าหยอดมานี้ต้องใช้ความร้อน เอาออก.
 เจ้าของกีตาร์ตัวนั้นเค้าบอกว่ามันแน่นมาก ๆ กว่าจะดึงออกได้  แทบแย่
พบใน unofficial forum ครับ

ในกระทู้ข้างบน ผมกลับไปฟัง clip 00028ec crossroad madagascar
เทียบกับ 00042ecj แบบจริงจังด้วยระบบเสียง dolby atmos แล้ว. เพราะถ้าฟังจาก
ลำโพงมือถือแล้ว. ฟังยากครับ

เจ้า 00028 crossroad madagascar เสียงดี กว่าเยอะเลย. เรียกว่าชนะ 00042
ECJ แบบ ขาดลอยไปเลย.  มิน่าทำไม OOO 42 marquis เสียงมันถึงได้ blooming
ดัง แต่ไม่หวานไพเราะ เทียบกับ 00042 standard ปีเก่า ๆ

ทาง Martin คงผลักดันให้ 00042marquis ด้วย bracing 1/4 ที่เบากว่า 5/16
ให้มาเป็น OOO42ECJ แต่เสียงมันขาดความอุ่น ความห้วนแบบ เสียงเบสกระเด้ง กระชับเก็บตัวเร็ว
ที่พบใน ec ที่ใช้ 5/16.  คือ 00042marquis กับ 00042ECJ มันไปทางเสียงดังฟังชัด
แต่ character ของ ec มันน้อยไปหน่อย

อันนี้ เรื่องเสียงที่พูดนี้. ความเห็น ส่วนตัวผมนะครับ อาจไม่ตรงกับท่านอื่น ๆ

ที่ผมสงสัยว่าทำไม่ OOO28ec ไม่ทำ adirondack + indian rosewood บ้าง
จะได้ราคาเบา กว่า cross road madagascar  ผมไปค้นมา ปรากฎว่า มีร้าน eddie guitar
เค้าสั่ง customshop 00028ec แบบ spec เดียวกัน แต่ใช้กาว hot hide glue
และ terrified ไม้หน้า และ bracing adirondack แต่ห้ามใส่ลายเซนต์ clapton บนเฟรตที่ 20
เพราะลิขสิทธิ์

ผมลองฟังเทียบดู. ผมว่ามันไปอีกทางนึง เลย. เหมือน authentic reissue มากกว่า

yingday

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:49:04 »
https://www.youtube.com/watch?v=d0arDcMO9Jo

อันนี้ครับ eddie guitar