Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการปรับแต่งกีต้าหน่อยคับ  (อ่าน 963 ครั้ง)

TesT

• member
แนะนำการปรับแต่งกีต้าหน่อยคับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 22:10:53 »
ผมเห็นน้าๆ พูดกันเรื่องปรับนุ้นนี่ของกีต้า ผมก็เลยอยากรู้บางอะคับ แบบเช่น การเปลี่ยนลูกบิด เปลี่ยนนัด บริด แชดเดิล การปรับแอคชั่น และอื่นๆ  คับ  ว่ามันเปลี่ยนยังไง
เออแล้วผมสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนลูกบิดอะคับไม้ตรงที่เราไขน็อตมันจะไม่เสียหรอคับ

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนที่มาแนะนำนะคับ

pisit5924

• member
Re: แนะนำการปรับแต่งกีต้าหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:08:03 »
ผมเห็นน้าๆ พูดกันเรื่องปรับนุ้นนี่ของกีต้า ผมก็เลยอยากรู้บางอะคับ แบบเช่น การเปลี่ยนลูกบิด เปลี่ยนนัด บริด แชดเดิล การปรับแอคชั่น และอื่นๆ  คับ  ว่ามันเปลี่ยนยังไง
เออแล้วผมสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนลูกบิดอะคับไม้ตรงที่เราไขน็อตมันจะไม่เสียหรอคับ

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนที่มาแนะนำนะคับ
.. บางท่านต้องการค้นหาเสียงที่ตัวเองต้องการ ( แต่บางทีก็ต้องกลับไปใช้ของเดิม ...  เพราะอาจได้เสียงที่ไม่ถูกใจครับ :P  ) สำหรับลูกบิด หากเป็นกีต้าร์ที่ค่อนข้างมาตรฐาน จะใช้ลูกบิดที่มีมาตรฐานเหมือนๆกันครับ ทั้งขนาด และรูยึดสกรู .. หากต้องการเปลี่ยนจริงๆ อาจต้องเอาของเดิมไปเทียบจะดีกว่า ครับ ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

iamoh

• member
Re: แนะนำการปรับแต่งกีต้าหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:09:06 »
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=7471.0

ตามนี้เลยครับ  น้าเบียรมีคำตอบ

nong

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 20:48:20 »
อยู่ไปนานๆอ่านเก็บความรู้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เก่ง  แต่อย่าเพิ่งรีบเชื่อซะทีเดียว  ต้องลองพิสูจน์เองด้วย