Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความดังของภาคไฟฟ้า Taylor 214ce และ 314ce ต่างกัน ทั้งๆที่เป็นรุ่น ES2 เหมือนกัน  (อ่าน 1071 ครั้ง)

Ant Lion

• member
รบกวนขอสอบถามความคิดเห็นน้าๆ ทุกท่านครับ

พอดีผมได้ลองเทียบเสียงภาคไฟฟ้า ของ Taylor 214ce(mexico) และ 314ce(usa) ซึ่งเป็นรุ่น ES2 เหมือนกันครับ
- โดยปรับวอลุ่มความดัง และ EQ ที่ตัวกีตาร์ เหมือนกันทั้ง 2 ตัว คืออยู่ที่ 12 นาฬิกา ทั้งหมดครับ
- ปรับวอลุ่มหน้าตู้แอมป์กีต้าร์ เท่ากัน

แต่ความดัง หรือสัญญาณ output ของ 214ce กลับดังแบบสัญญาณแรงกว่า 314ce เยอะพอสมควรเลยครับ
**น็อตหกเหลี่ยมขนาดเล็กทีไว้ขันปรับเปียโซ่ของ 214ce โผล่ขึ้นมาเยอะกว่า 314ce ด้วยนะครับ(ของ 314ce น็อตโผล่มานิดเดียวเองขันเกือบจะจมแล้วครับ)

ขออนุญาตตั้งคำถาม ดังนี้ครับ
1.ไม่แน่ใจว่ากีตาร์แต่ละตัวที่มาจากโรงงานนั้น output ภาคไฟฟ้า ไม่เท่ากันรึเปล่าครับ
2.หรือเป็นเพราะว่า 214ce ผลิตโรงงาน mexico และไม่ใช่สเปกไม้ All solid  ซึ่ง 314ce สเปกไม้ All solid ผลิต usa ครับ
3.หรือภาคไฟฟ้าของ 314ce นั้นมีปัญหาครับ

---------------------------
"ในความคิดเห็นส่วนตัวของผม"
ถ้าเทียบเรื่องเสียงออกแอมป์ของทั้ง 2 ตัว ผมกลับมองว่า 314ce มีความนุ่ม ไม่แข็ง ไม่แหลมมากจนเกินไป และให้เสียงใกล้เคียงเสียงธรรมชาติมากกว่า 214ce ครับ แต่ 314ce มันจะสัญญาณออกเบากว่า 214ce ต้องหมุนวอลุ่มที่ตัวกีต้าร์เกือบเต็ม 100% จะทำให้สัญญาณออกมาเต็มกำลังดีมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ
ดนตรี คือ ชีวิต

TOM1869

• member
ลอง สลับ Batt ดูก่อน ครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ระบบ ES2 นั้นเป็นระบบที่ใช้แท่ง piezo ธรรมดา 3 ตัวดันด้านหลังของ saddle เพื่อรับแรงสั่นสะเทือน ข้อดีของมันคือราคาต้นทุนถูก ถอดเปลี่ยนง่ายและเสียงดีพอสมควร

ระบบของ Taylor ใช้แคมลูกเบี้ยวปรับให้ piezo ดัน saddle เพื่อถ่ายทอดแรงสั่นสะเทือน การปรับใช้ hex screw หมุนเข้าเบาๆให้แนบชิดแต่ถ้าขันแรงมากก็พังใด้เพราะมันเป็นพลาสติก

ผมคิดว่าปัญหาของคุณไม่ใช่ปัญหาเพราะระบบ ES2 นั้นออกมาตั้งแต่ปี 2014 และใด้มีการปรับปรุงให้สัญญาณแรงชึ้นตอนปลายปี 2016 ครับ ดังนั้นถ้าตัว 314CE เป็นกีตาร์ปี 2014-2016 output มันจะน้อยกว่ารุ่นปี 2017 ถึงปัจจุบันเยอะแต่ความเป็นธรรมชาติของมันก็ไม่ใด้ด้อยกว่าแม้แต่น้อย

Ant Lion

• member
ลอง สลับ Batt ดูก่อน ครับ

ลองสลับแล้วครับ ยังไม่เกิดความแตกต่างครับผม
ขอบคุณครับน้า Tom

Ant Lion

• member
ระบบ ES2 นั้นเป็นระบบที่ใช้แท่ง piezo ธรรมดา 3 ตัวดันด้านหลังของ saddle เพื่อรับแรงสั่นสะเทือน ข้อดีของมันคือราคาต้นทุนถูก ถอดเปลี่ยนง่ายและเสียงดีพอสมควร

ระบบของ Taylor ใช้แคมลูกเบี้ยวปรับให้ piezo ดัน saddle เพื่อถ่ายทอดแรงสั่นสะเทือน การปรับใช้ hex screw หมุนเข้าเบาๆให้แนบชิดแต่ถ้าขันแรงมากก็พังใด้เพราะมันเป็นพลาสติก

ผมคิดว่าปัญหาของคุณไม่ใช่ปัญหาเพราะระบบ ES2 นั้นออกมาตั้งแต่ปี 2014 และใด้มีการปรับปรุงให้สัญญาณแรงชึ้นตอนปลายปี 2016 ครับ ดังนั้นถ้าตัว 314CE เป็นกีตาร์ปี 2014-2016 output มันจะน้อยกว่ารุ่นปี 2017 ถึงปัจจุบันเยอะแต่ความเป็นธรรมชาติของมันก็ไม่ใด้ด้อยกว่าแม้แต่น้อย

เรียน น้ากฤษณ์
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

ผมลืมบอกรายละเอียดไปนิดนึงครับ
314ce เป็นรุ่น Vclass Bracing ครับ
ส่วน 214ce เป็น Xbracing ครับ