Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์ไทยกับแบรนด์เจ้าตลาด  (อ่าน 2859 ครั้ง)

cvstormyth

• member
แบรนด์ไทยกับแบรนด์เจ้าตลาด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 09:35:47 »
คือสาเหคุที่ตั้งกระทู้นี้ผมอยากทราบความเห็นของ "นักเล่น"หลายๆท่านครับ
คือมันเกิดการเปรียบเทียบจากตัวผมเองครับ 
ผมจะมีพี่ที่ชอบเล่นกีตาร์แบรนด์ตลาดอยู่คนนึง (Tr,MT,TKMN)
เราแลกเปลี่ยนกันบ่อยครับ  แกจะไม่เลื่อมในแบรนด์ที่ไม่มีชื่อเสียงครับ แต่นั่นก็ทำให้ผมได้มีโอกาสลองกีต้าแบรนด์ตลาดๆหลายๆตัวของแก
แต่ก่อนผมก็ชอบเล่นแบรนด์ตลาดครับ
แต่พอทุกๆวันเมื่อผมหาข้อมูลเรื่องไม้มากๆ ผมเริ่มรู้สึกว่าตัวเองมีทางเลือกมากขึ้น
เช่นในราคา 4หมื่น ผมอาจจะได้แบรนด์เจ้่าตลาดตัวกลางๆ ผลิตจากโรงงานไม่ใช่แฮนด์เมดไม้เกรด3A บางรุ่นไม้หลังก็เป็น เลเยอร์เลท,ลามิเนท
แต่ถ้าสั่งแบรนด์ไทย ในราคา 2-3หมื่น ผมจะได้ไม้หน้าเกรดมาสเตอร์ ออลโซลิด บางรุ่นบางเจ้าได้เยอรมันสปรู๊ซ ผลิตกึ่งโรงงานหรือแฮนด์เมด100%
ประหยัดลงมาด้วย ได้ไม้ดี แต่ไม่เป็นที่รู้จักในวงกว้างมาก ๆ
นั่นทำให้ผมเลยชอบที่จะเล่นแบรนด์ไทยหลายๆเจ้า หรือสั่งทำกีต้าร์จากช่างไทยเพราะ ช่างไทยมีไม้ดี ๆ และฝีมือดีมีเยอะเหมือนกัน
กลางปีผมก็มีแพลนอยากจะกดกีต้าร์ของ herman ซักตัวเหมือนกันนะครับ น่าสนใจมากๆ

หรือเพราะแบรนด์เจ้าตลาดมันซื้อง่ายขายคล่องกันนะครับ  ขอบดูความเห็นของพี่ๆหน่อยครับ

TOM1869

• member
Re: แบรนด์ไทยกับแบรนด์เจ้าตลาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:23:46 »
กีต้าร์ สำเร็จ แบนด์ไทย  หรือ กีต้าร์ สั่งทำจากช่างไทยครับ

Herman เป็น กีต้าร์ที่เกิดจากความตั้งใจของ น้าจิม ที่คร่ำหวอดในโรงงาน กีต้าร์  และเข้าใจความประสงค์ของ มือกีต้าร์ คนไทย   เป็นกีต้าร์ที่น่าสนมากครับ  รีบจองน่ะ  ครับ
Line id: 081-8718003

cvstormyth

• member
Re: แบรนด์ไทยกับแบรนด์เจ้าตลาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 12:33:15 »
ทั้ง 2 เลยครับ ราคาถูกกว่าได้ไม้ดีด้วย งานประกอบกับคาแรคเตอร์เสียงก็ต้องลองและดูอีกทีครับ

poo3605

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 13:15:22 »
กีต้าร์ไทยทำในจีนหรือกีต้าร์ช่างไทย คงไม่ต้องมาสงสัยเรื่องเสียงกับงานละสมัยนี้ อยู่ที่รสนิยม ผมเป็นเจ้าของมาหมด ทั้งจีน ช่างไทยแค่ลองเล่น อเมริกา ญี่ปุ่น ตอนนี้คงเล่นแบรนด์ละ  เหตุผลคือ มันมีเอกลักษณ์ของเสียง หาไม่ได้ในกีต้าร์ยี่ห้ออื่น   ถึงแม้เงินในจำนวนเดียวกันจะได้ของที่ดีกว่า สเปคสูงกว่า   

lovie479

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 14:26:39 »
ราคาที่คุณจ่ายให้กับแบรนด์ใหญ่ๆ ส่วนหนึ่งคือค่า R&D ที่เค้าสามารถทำได้เหนือกว่าแบรนด์ไทยหรือกีต้าร์จากช่างไทย ผมสนใจกีต้าร์แบรนด์ไทยและช่างไทยอยู่หลายตัว สิ่งที่ได้จากกีต้าร์พวกนี้ที่แน่นอนเลยคือ ราคาถูกกว่าในสเปค(หน้าตา)ที่สูงกว่า ไม้หน้า 4A หน้าตาดีกว่า 3A หรือ 2A แน่นอน แต่ไม่ได้หมายความว่าเอาทาทำกีต้าร์แล้วจะได้เสียงที่ดีกว่า จะเอาไม้ 100A มาทำแต่ถ้าไม่ได้จูน จะรู้ได้ยังไงว่าไม้ชิ้นนั้นเสียงดี แต่ยี่ห้อเล็กๆชอบเอาจุดนี้มาขายเพราะคนซื้อหลงง่าย
ไม้ดีไม่จำเป็นว่าจะต้องมี A เยอะๆ European ไม่ได้ดีกว่า Sitka หรือ Red Spruce มันอยู่ที่ว่าเราต้องการอะไรจากไม้ชิ้นนั้น

กีต้าร์ยี่ห้อไทยที่ทำในจีน แทบไม่เคยได้ยินเจ้าของยี่ห้อบอกเลยว่าโรงงานไหนทำ หรือเอา VDO process ที่โฆษณาว่า handmade มาเผยแพร่ อาจไม่เคยเข้าไปดูโรงงานที่ผลิตด้วยซ้ำ know-how ก็เป็นของโรงงาน ลูกค้า(เจ้าของแบรนด์)ก็เลือกว่าจะสั่งแบบไหน
แบรนด์ใหญ่ๆก็มี know-how ของเค้า แม้แต่ Cort หรือ Crafter ผมก็คิดว่าคุณภาพดีมากเมื่อเทียบกับราคา แต่แบรนด์ Made in USA บางแบรนด์ ขายแต่ชื่อ งานหยาบยังไงก็หยาบหยั่งงั้น

สุดท้ายผู้เล่นก็ต้องเป็นคนเลือกเองแหล่ะครับว่าชอบแบบไหน แต่ละคนก็ให้น้ำหนักกับเสียง ยี่ห้อ หน้าตา งานประกอบ หรือ made in ไม่เท่ากัน ลองเอาแบรนด์ไทยไปให้เค้าเล่นดูถ้าชอบก็คงเปิดใจ ไม่อยากให้ตกเป็นเหยื่อการตลาดไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ต้องลองก่อนซื้อถึงจะมั่นใจได้
แบรนด์ใหญ่ๆที่มีชื่อเสียงมานานคนก็เชื่อถือเยอะ บางคนก็ซื้อโดยไม่ต้องลอง ปัจจุบันมีกีตาร์ให้เลือกในตลาดเยอะๆก็ดีครับ ดีจริงก็อยู่ได้ ดีไม่จริงก็ปรับปรุงกันไป เมื่อก่อนผมได้เลือกแค่ Melody Jojo Yamaha Fujiyama

Tonies

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 14:35:02 »
"รสนิยม"

Mr.K

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 15:56:03 »
เอาจริง ๆ แบรนด์ตลาด (เหมาเอาว่า มาร์ติน กิ๊บสัน อะไรทำนองนี้นะครับ) ก็ไม่เคยเล่นกับเขา ส่วนแบรนด์ไทยไม่ใช่ว่าจะดูหมิ่นก็หาไม่ เท่าที่ได้สัมผัสมานิ๊ดดดดนึง ผมว่าแม้ว่าแบรนด์ไทยจะดูเหมือนมีความตั้งใจ พยายามใช้วัสดุเกรดดีอย่างไร ก็...งั้น ๆ อะครับ มันขาดอะไรไปบางอย่างที่บอกไม่ถูกเหมือนกัน

mengcomscience

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 17:04:37 »
ผมมี custom thai 2 ตัวครับ adi-ชิชัน กับ adi-มะริด คะแนนความสวยเต็ม10ครับ แต่ผมกลับหยิบ d28 กับ taylor 414 มาเล่นเพราะชอบเสียงมากกว่าครับ.

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 17:09:33 »
ชอบทุก comment

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 02:39:03 »
ความคิดเห็นส่วนตัว
ผมว่ากีตาร์เป็นอะไรที่คุณภาพตามราคาครับ
กีตาร์ไทยหรือจีน. มีคาแรคเตอร์ของแต่ละยี่ห้อ
ส่วนกีตาร์แพงๆรุ่นสูงๆก็มีคาแร๊คเตอร์ที่กีตาร์ราคาถูกไม่มี
อย่างความเนี๊ยบในการประกอบ. เสียงที่ได้
และที่สำคัญสุดคือfeelingในการเล่น. กีตาร์ถูกกับกีตาร์แพง
ต่างกันเยอะมากครับ

cvstormyth

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 08:29:06 »
ยกตัวอย่างได้ไหมครับว่าแบรนด์อะไรบ้างครับที่ว่างั้นๆ เผื่อผมยังไม่เคยลอง

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 09:48:19 »

** เป็นความเห็นและความรู้สึกส่วนตัว ที่เคยผ่านจุดตามกระทู้มาแล้ว และสียตังค์จนมึนหัวไปแล้ว

กีตาร์ ก็คือ กีตาร์  !  ...

จะแบรนด์ดัง ราคาแพง หรือ จะเป็น Solid หรือ All Solid  หรือ จะเป็นไม้ชนิดใด เกรด กี่ A

จะเสียงดี หรือไม่ ?  ขึ้นอยู่กับ ความชอบ  แนวทางการเล่นกีตาร์  และ ทักษะฯ ของเจ้าขอบกีตาร์ ตัวนั้น ๆ

เพราะ เห็นบางท่าน  มีกีตาร์แบรนด์ดัง ราคาแพง  หรือ กีตาร์แฮนด์เมด  หลากหลาย หลายตัว

ถ้าเพื่อการสะสม หรือ เชิงพาณิชย์  ก็แล้วไป (ไม่ว่ากัน)

แต่ถ้าซื้อมา เพื่อเล่นให้ตอบโจท่ย์ตัวเอง หรือ เพื่อการศึกษาเพิ่มทักษะ 

สิ่งที่สำคัญ ที่สุด ที่จะทำให้กีตาร์มีคุณค่า ได้เสียงเหมือนกีตาร์ราคาแพง

คืด การมีวินัยในการฝึกทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอ ให้มีฝีมือที่จะรีดศักยภาพกีตาร์ ตัวนั้นออกมาได้ดั่งใจหวัง

หากมาถึงจุดนี้ได้ จะทำให้รู้ และเข้าใจ ว่า  กีตาร์แบรนด์ หรือ แฮนด์เมด ไม่ได้เป็น สิ่งสำคัญในการเล่นกีตาร์

แต่กลับจะสามารถ เลือกหากีตาร์ ที่เหมาะ และตอบโจทย์ ในวิธีการเล่นของตัวเอง ได้ตรงเป้าหมายมากที่สุด

ไม่ต้องเสียตังค์ ลองผิดลองถูก ซื้อมาแล้วต้องปล่อยออกไปแบบขาดทุน  ไม่จบไม่สิ้น

ส่วนกีตาร์ โดยช่างฝีมือคนไทย  หากมีโอกาสก็ควรสนับสนุนคนไทยด้วยกัน

เพียงแต่ศึกษาหาข้อมูลในผลงานที่ผ่านมา ซึ่งหลายท่าน มีผลงานเป็นทีประจักษ์ และพัฒนาไปไกลมาก

รวมทั้ง ความรับผิดชอบส่วนตัวบางท่าน ในการทำงาน และความซื่อสัตย์จริงใจ กับคนจะจ่ายตังค์ หลายหมื่นบาท

#จุดประสงค์จะเลือกซื้อมาเล่นหรือสะสมหรือขายหรือเป็นเฟอร์นิเจอร์ประดับบ้านหรือประดับบารมีก็แล้วแต่มันต่างเหตุผล

Finger Picking Style

Tonies

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 10:14:10 »
"ไม่ต้องเสียตังค์ ลองผิดลองถูก ซื้อมาแล้วต้องปล่อยออกไปแบบขาดทุน  ไม่จบไม่สิ้น"
ถูกใจประโยคนี้ของพี่กวางมาก ๆ เพราะเหมือนตัวเองที่อยู่กับวังวนนี้มาตลอด 4 ปีตั้งแต่เริ่มซื้อกีตาร์ตัวแรก..

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 13:31:50 »
จากประสบการณ์ของผมนะครับ
คนไทย ยึดติด กับคำว่า "แบรนด์เนม" มากๆ ครับ
ใข้ได้กับสิ่งของเครื่องใช้ทุกชนิด รวมถึงกีต้าร์ด้วยครับ
ไม่ว่าของ แบรนด์เนม นั่นคุณภาพ จะด้อย กว่า แบรนด์ไทย สักเท่าไร ก็ตามครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 14:08:33 »
เป็นเรื่องปกติ ของชื่อชั้น ยี่ห้อ หรือ แบนด์เนมที่จะได้รับความนิยมมากกว่า  ตย. มาติน gibson  สร้างมาหลายสิบ หลายรุ่น ปัญหาข้อบกพร่อง เจ้าของยี่ห้อ ก็พยายามแก้ไข การรับประกันซ่อม หลังการขาย ทั้ง เรื่องเสียง รวมทั้งมีคนนิยมสะสมกันมาก  ซื้อไปก็ขายออกได้ไม่ยากนัก

ส่วนกีต้าร์ยี่ห้อไทย หรือ custom ก็ต้องสร้างชื่อต่อไป  immage ก็สำคัญ   ตย. กีต้าร์ ยี่ห้อ ไทย หากผมเป็น ผู้ผลิต ผมจะเลือก ใช้อุปกรณ์ ภาคไฟฟ้า คุณภาพสูง  fishman perfix. ให้ ศิลปินในวงใช้เล่นทุกคน   และ ตัวระดับล่าง หากจะทำขายมือใหม่ราคาถูก  ต้องตั้งชื่อใหม่  ไม่ให้ทับกัน  ที่สำคัญ อาหลั่ย ต้องเลือกที่คุณภาพดี เมื่อเสีย ต้องมีขาย เปลี่ยนได้ หาไม่ยาก  และทน ไม่แตกหักง่าย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 19:40:36 »

... " หากผมเป็น ผู้ผลิต ผมจะเลือก ใช้อุปกรณ์ ภาคไฟฟ้า คุณภาพสูง  fishman perfix. " ...  (TOM1869)

ผมเป็น หนึ่งคน ที่เข็ดขยาด กับ ปัญหาภาคไฟฟ้า ตระกูล Fishman หลายรุ่น ทั้งตัวถูก ตัวแพง ที่เคยใช้  รวมทั้ง Prefix 

อาจเป็นจังหวะไม่ถูกโฉลก และ ไม่ชอบแนวเสียง ร่วมด้วย ก็เป็นได้

Finger Picking Style

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 21:06:07 »
ง่ายสุด คือ ติด แค่ Piezo แล้ว ต่อ external PU ครับ

ตัวถูก สายถัก หากพัง ก็ ใส่แบบแท่งแข็ง  แต่ตอนนี้ ไม่มีครับ

ส่วน prefix หากมีปัญหา มีช่างแก้ได้ครับ

Tops777

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2022, 13:24:05 »
ผมก็ติดตาม กีต้าร์ไทย Fronzo ของเบิร์ด เอกชัยอยู่ แต่ไม่เคยลองของจริง แต่คิดว่าน่าจะคุ้มเกินราคา แต่ยังไงส่วนตัวก็ยังชอบกีต้าร์แบรนด์ดังๆมากกว่า มันมีคุณค่าทางจิตใจสำหรับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 04:28:21 »
ผมไม่คิดว่ากีตาร์แบรนด์ไทยที่ผลิตจากโรงงานในเมืองจีนคือกีตาร์ของไทยนะครับ อย่างกีตาร์ Blueridge หรือ Alvarez ที่เจ้าของยี่ห้อเป็นอเมริกันก็ไม่มีใครคิดว่ามันเป็นกีตาร์ USA เช่นกันแต่มีฝรั่งเป็นผู้ให้ concept และจัดจำหน่ายเท่านั้น

กีตาร์แบรนด์ไทยแท้น่าจะมีอยู่เพียงสองยี่ห้อคือ Angelo และ NNG ซึ่งต้องปิดโรงงานไปเพราะสู้จีนไม่ใด้ในเรื่อง economy of scale

poo3605

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2022, 09:21:35 »
เห็นด้วยกับน้ากฤษณ์ กีต้าร์ที่สั่งผลิตโรงงานจีน ผมว่าไม่ใช่แบนรนด์ไทย  แค่จุดกำเนิดก็ไม่ใช่แล้ว