Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบไบดิ้งมีผลอะไรบ้าง  (อ่าน 1221 ครั้ง)

Romeo9

• member
ขอบไบดิ้งมีผลอะไรบ้าง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 19:47:43 »
ศึกษามาหลายที่แล้วยังไม่ได้คำตอบเลยครับ
ขออาศัยพื้นที่+ประสบการณ์น้าๆแต่ละท่านช่วยให้ความรู้หน่อยครับ เผื่อมีคนสงสัยแบบผมจะได้ความรู้จากตรงนี้ไปด้วยเลย
ขอบไบดิ้งมีผลต่อความแข็งแรงคงทนของกีต้าร์รึเปล่าครับ หรือมีไว้เพื่อความสวยงามเฉยๆ
กีต้าร์ที่ไม่มีขอบไบดิ้ง มีโอกาสขอบเปิดมั้ยครับ
กี่ต้าร์แต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นใช้วัสดุต่างกันเพื่อให้เป็นเอกลักษ์ของรุ่นนั้นๆใช่มั้ยครับ หรือมีประโยชน์อะไรบ้าง
ขอบคุณน้าทุกท่านล่วงหน้าครับ
ปล.ผมเป็นมือใหม่ ตั้งกระทู้สงสัยเยอะ ขออภัยด้วยครับ

TOM1869

• member
Re: ขอบไบดิ้งมีผลอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 20:38:06 »
ตั้งแยอะๆดีครับ กระทู้จะได้เดิน เคลื่อนไหว

สังเกตุว่า ขอบมุมของกีต้าร์ จะมีไยดิ้งเป็นพลาสติกขาว หากมุมไป กระแทกอะไรก็ตาม ไบดิ้งก็จะรับก่อนไปถึงเนื้อไม้  เหมือน กันชนนั้นเองครับ
Line id: 081-8718003

Romeo9

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 05:30:57 »
ขอบคุณน้าtomมากครับ ได้ความรู้หลายอย่างเลย
รบกวนอีกเรื่องครับน้า อันนี้ก็ยังหาคำตอบไม่ได้
ซิทกร้าสปรูซ กับ อิงเกิ้ลแมนสปรูซเสียงต่างกันมากมั้ยครับตัวที่เป็นโซลิดนะครับ
หรือต่างแค่สีไม้ครับ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:32:50 »
Binding ทำหน้าที่เป็นกันชนดังนั้นวัสดุที่เอามาทำ binding จะต้องแข็งกว่าไม้ที่ใช้ทำกีตาร์เยอะ สมัยนี้มีหลายยี่ห้อที่ชอบใช้ binding เป็นไม้เพื่อความสวยงามซึ่งก็เหมือนกับการเอาพลาสติก ABS มาทำกันชนรถครับ (ที่อเมริกาเขาบังคับว่าด้านในต้องมีคานเหล็กรับแรงกระแทกแต่เมืองไทยไม่บังคับ)

Spruce ชนิดเดียวกัน จากต้นเดียวกันเสียงยังต่างกันเลยครับ Engelmann เนื้ออ่อนกว่า sitka ถ้าเล่นเบาๆเสียงจะออกชัดกว่าแต่ถ้าเล่นแรงเสียงจะอั้นเร็วกว่า ส่วนต่างกันแค่ไหนคงไม่มีใครทราบเพราะถ้าหลับตาเล่นก็ไม่มีใครบอกใด้ว่าไม้หน้าเป็น engelmann หรือ sitka spruce
หรอกครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 11:52:12 »
สวัสดีครับน้ากฤษณ์
กีตาร์ในยุคที่ยังไม่สามารถผลิตพลาสติกได้ (1900, 10, 20) เค้าใช้ทำอะไรทำ binding เหรอครับ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 15:41:10 »
สวัสดีครับน้ากฤษณ์
กีตาร์ในยุคที่ยังไม่สามารถผลิตพลาสติกได้ (1900, 10, 20) เค้าใช้ทำอะไรทำ binding เหรอครับ?

ความจริงแล้วพลาสติกชนิดแรกที่ใด้ถูกนำมาใช้เชิงพานิชย์คือ celluloid (nitrocellulose+camphor) เริ่มใด้รับความนิยมตั้งแต่ปี 1860s โดยใช้เป็นแผ่นฟิล์มถ่ายรูป ใช้เคลือบลูกบิลเลียด (แทนงาช้าง) คีย์เปียโน ๆลๆ  รวมถีง binding รอบตัวกีตาร์ด้วย

Martin นั้นใช้งาช้างทำ binding ในกีตาร์สไตล์ 40+ จนถึงปี 1916 ก็เปลี่ยนมาใช้ celluloid จนถึงปี 1966 จึงเปลี่ยนมาใช้พลาสติก ABS เพราะความกังวลเรื่องกฏหมายมลพิษที่กำลังจะประกาศใช้ในรัฐคาลิฟอร์เนีย

ความจริงแล้ว celluloid มีหน้าตาเหมือนวัสดุธรรมชาติอย่างงาช้าง (ivory) หรือกระดองเต่าบก (tortoise shell) มากกว่า ABS plastic เยอะและไม่หดตัวเหมือน ABS ในยุคแรกๆด้วย ข้อด้อยของ celloloid คือในบางครั้งมีการระเหยของ camphor ที่เป็น binding agent ทำให้เกิดการผุกร่อนของสาร nitrocellulose ขึ้น เคสนี้เรียกว่า "celluloid rot" เห็นใด้บ่อยในกีตาร์รุ่นเก่าๆของ Gibson และ Ibanez (แต่ผมยังไม่เคยเห็น Martin ที่ binding เน่า)

ballnito

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:07:05 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับสำหรับความรู้