Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ พี่มีเว็บที่สามารถเช็คการขึ้นลงของกีต้าร์เก่าๆ รุ่นที่สะสมกัน บ้างไหมครับ  (อ่าน 800 ครั้ง)

กาไชย

• member

กฤษณ์

• member
สมัยก่อนนั้นมี Vintage Guitars Megazine และ Blue Books Publication อยู่สองเจ้าที่ขายหนังสืออ้างอิงที่รวบรวมราคามือสองของกีตาร์และแอมป์จากการสำรวจราคาทั้วอเมริกามาตีพิมพ์ทุกปี ผมก็ซื้อมาเก็บเกือบทุกปีแต่โยนทิ้งไปเกือบหมดแล้ว เก็บใว้ไม่กี่เล่มเพื่อเปิดดูข้อมูลของกีตาร์แต่ละรุ่น

สมัยนี้มีข้อมูลราคาซื้อขายจากทั่วโลกแบบ real time ที่สามารถค้นหาใด้จากเว็บ Reverb ถ้าสนใจรุ่นไหนก็เข้าไปค้นดูใด้เลยครับ ในช่วงโควิดระบาดนี่ราคามือสองของกีตาร์โปร่งบางรุ่นก็สูงขึ้นแบบน่าตกใจแต่บางรุ่นกลับแพงขึ้นนิดเดียวตามตัวอย่างข้างล่าง

Gibson SJ-200 Standard

Martin D-28