Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Saga sf700 enya ed200 veelah v1d kazuki d41 ขอความเห็นน้าๆครับว่าตัวไหนคุ้มค่า  (อ่าน 1088 ครั้ง)

Romeo9

• member
หากีีต้าร์ไว้เล่นซักตัวครับแต่ยังเลือกไม่ถูก
ส่วนตัวชอบเสียงโทนทุ้ม แต่ไม่ถึงกับทุ้มมากครับออกใสๆ
เน้นสตรัมคอร์ด ฟิงเก้อบ้างนิดหน่อยครับ
ขอความเห็นน้าๆ ว่าตัวไหนคุ้มค่า หรือมีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มเติมบ้างรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
""  หากีีต้าร์ไว้เล่น ชอบเสียงโทนทุ้ม  ไม่ทุ้มมาก ออกใสๆ
เน้นสตรัมคอร์ด ฟิงเก้อบ้าง  ตัวไหนคุ้มค่า หรือมีรุ่นไหนแนะนำ '"

เคยมี Veelarh V1DCE   เสียงไม่ทุ้ม น่ะ เห็นหลายคนว่า ไม้หน้า บาง เกรงจะท้องป่อง  เสียงใข้ได้   ตัวอื่นไม่เคยลองครับ

รุ่นอื่นราคาระดับนี้  Yamaha f310
Line id: 081-8718003

Romeo9

• member
เห็นมีคนบอกเหมือนกันครับว่าไม้หน้าบาง
ความคิดส่วนตัวของน้าจากประสบการณ์ที่เคยมี
น้าว่าบางรึเปล่าครับ

Treerat004

• member
เห็นมีคนบอกเหมือนกันครับว่าไม้หน้าบาง
ความคิดส่วนตัวของน้าจากประสบการณ์ที่เคยมี

ถ้่าใช้สายเบอร์ 11 ลงไป ไม่มีปัญหาครับ น้องผมใช้อยู่ตัวนึง
งบใกล้ๆกัน ดู Epiphone DR-100 กับ Crafter HD200 ไว้ด้วยก็ดีครับ หรือถ้าเพิ่มได้ ไป Crafter HD500 จะดีกว่าทุกตัวที่โพสต์ไว้ครับ แพงกว่า Veelah V-1D นิดเดียว

Tonies

• member
ผมเคยมี V1D เป็นกีตาร์ที่เสียงถูกใจผมตัวนึงเลย เรื่องไม้หน้าบาง ดูแล้วก็บางจริงครับ
ถ้ากังวล ผมว่าก็เปลี่ยนสายเป็นเบอร์11 แล้วดูแลเรื่องความชื้นดี ๆ ผมว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ..

Neungtanam

• member
Kazuki d41 ไม่เคยลองครับ saga enya veelah สามรุ่นที่ว่าผมชอบveelahสุดครับ เคยเจอปัญหาแค่บริดอ้าครับหลังจากใช้มาหลายปี ในงบนี้ยังมีตัวเลือกอีกครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
Veelah เสียงเปิดเลย ตั้งแต่ออกจากร้าน อาจจะเพราะไม่หน้าบาง แต่รุ่นนี้ออกมานานแล้ว แต่ก้อไม่เห็นมีใครมาบอกว่าท้องป่องสักทีนะ  เคยมีนานละครับ

SAGA SF 700ce งานดีนะ เสียงก้อ โอ เค ครับ เพิ่งได้มือสองมา แต่ปล่อยไปสัก 3,500 มีคนปล่อยอยุ่ 4,000 เองใน FB   เสียงเปิดสุ้ VEELAH ไม่ได้ แต่เหมือนแน่นๆกว่า

Kazuki เป็นกีตารที่อยกลองมาก  สเปคดี น้องที่เคยใช้ ว่าเสียงดี คุ้มราคา Allsolid 8,900 เองมั้ง
ต้องถามคนที่เคยลองจริงๆ ครับ
Lekjang2513

fungi321

• member
Re: Saga sf700 enya ed200 veelah v1d kazuki d41 ขอความเห็นน้าๆครับว่าตัวไหนคุ้มค่า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 12:57:54 »
ราคาประมาณนี้มีอีกหลายแบรนด์เลยครับ ต้องลองไปเล่นดู เสียงกับเวลาเล่นจับถนัดมือมั๊ย ถ้าชอบจะเล่นบ่อยช่วยพัฒนาฝีมือได้ไว ถ้าชอบค่อยจัด แต่ก็ต้องดูการเก็บรายละเอียดงานของแต่ละตัวด้วยนะครับ ถ้าได้ top solid ด้วยก็ดี

seiyaguitar

• member
Re: Saga sf700 enya ed200 veelah v1d kazuki d41 ขอความเห็นน้าๆครับว่าตัวไหนคุ้มค่า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2022, 10:02:20 »
SAGA SF700 = วัสดุดี งานประกอบดี เสียงดีใกล้เคียง Veelah น้ำหนักมากกว่า Veelah
ENYA ED200 = ไม่เคยลอง
VEELAH V1D = วัสดุดี งานประกอบดี เสียงดี ใสปิ๊ง น้ำหนักเบา
KAZUKI D41 = วัสดุพอประมาณ เสียงดี ใสปิ๊ง น้ำหนักเบากว่า Veelah ซะอีก (หมุดหัก (ง่าย) 2 อัน ตอนจะเปลี่ยนสายใหม่)