Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Pick up สำหรับ 000-28EC  (อ่าน 3193 ครั้ง)

ballnito

• member
Pick up สำหรับ 000-28EC
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 14:29:12 »
สวัสดีน้า ๆ ครับ

หลังจากหาข้อมูลมาพักใหญ่ จึงอยากรบกวนขอความเห็นน้า ๆ
ด้วยข้อมูล (และโจทย์) ดังนี้ครับ

- ตอนนี้ใช้ 000-28EC ติด Fishman Rare Earth Mic Blend อยู่
- ถ้าเล่นเบา ๆ ต่อ Fishman Loudbox Performance ในห้อง 30 sq.m. ก็เพราะดี
- แต่พอเล่นงาน outdoor ใช้เสียงดังมากขึ้น หอนกระจาย ก็จำต้องปิดไมค์
- พอปิดไมค์ เหลือแต่ magnetic pick up อย่างเดียว ไม่ชอบเสียง และคุมเสียงยากมาก
- เทียบกับ Taylor Academy 10e ที่ติดภาคไฟฟ้า ES-B
- Taylor เล่น outdoor ได้สบายมาก บาลานซ์ดี เสียงพุง ตอบสนองไว ไม่จม เคาะ body ได้
- หากไม่ต่อเครื่องเสียง ยังไงก็ชอบ 000-28EC มากกว่าอยู่แล้ว ทั้งเสียง และสัมผัส

ทีนี้จึงอยากถามน้า ๆ เรื่อง pick up ที่จะใช้ติดกับ 000-28EC ครับ

- อย่างแรก จากประสบการณ์การเล่นสด ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม จำเป็นต้องใช้ที่อุดตลอดครับ
- เพราะหลายครั้งเจอเครื่องเสียงไม่ดี
- ใช้ notch filter ช่วย ก็ตัดได้บางตัวโน้ต โน้ตบางตัวก็ยังมี feedback อยู่ดี
- ใช้ pick up ที่มี volume ปรับ soundhole ด้านใน บางครั้งก็อุดไม่ได้/ปรับเสียงไม่ได้

- อย่างที่สอง เมื่อเล่นตามร้าน หรือสถานที่ต่าง ๆ ผมก็เล่นเพลงโคเวอร์ทั่วไป
ซึ่งก็มีเกาบาง ตีคอร์ดบาง ทำให้ต้องปรับ volume บ่อยพอสมควร
หรือบางทีเล่นไปแล้วเสียงผู้คนดัง ก็ต้องเร่ง volume สู้อีกหน่อย
จึงค้นพบว่าตัวเองค่อนข้างถนัดปรับ volume ด้านข้างมากที่สุด

ถึงตอนนี้ก็คงเหลือไม่กี่ตัวที่เล็งไว้ คือ
- Fishman Aura Pro Onboard Preamp System
- Fishman Prefix Pro Blend
- Fishman Prefix Plus-T
- L.R. Baggs Stage Pro Anthem
ซึ่งรุ่นพวกนี้ต้องเจาะบอดี้ด้านข้างหมด ผมเองก็ลังเลกับการเจาะ 000-28EC ครับ

จึงต้องรบกวนขอความเห็นน้า ๆ ด้วยครับ

ปล. อีกใจหนึ่งก็อยากใส่ Martin Thinline (ที่น้ากฤษณ์แนะนำ) แล้วลงทุน Pedal board ต่าง ๆ ... แต่ โดยส่วนตัว ผมอยากจะให้ minimal ที่สุด เสียบแล้วเล่นได้เลย มีอะไรก็ปรับเอา

ปล2. อันที่จริงเอา Taylor Academy 10e ไปเล่นก็จบ ตอบโจทย์ทุกอย่าง แต่ก็อยากนำ 000-28EC ออกไปเล่นบ้าง เป็นบางโอกาส

TOM1869

• member
Re: Pick up สำหรับ 000-28EC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 15:30:15 »
พวกที่มี mic blend  เมื่อเปิดดังมากๆ เจอกลอง เบส ย่อมมี feed back หากอยากใช้ 

Fishman Aura  หรือ Fishman Prefix โดยไม่ต้องเจาะกีต้าร์ให้เสียราคา ก็ใช้แบบนี้เอาไปต่อพ่วงกับ Fishman Rare Earth  ได้เลย ครับ

มีปุ่ม Notch มาด้วย  ปรับได้ตามชอบ ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=77393.0

หรือหากไม่อยาก เจาะข้าง เลือก Lr.bagg element VTC ก็เสียงดี สัญญาณแรง เจาะแค่ bridge ติด piezo กับ end Pin เท่านั้น  แต่ไม่มี Notch ครับ

Line id: 081-8718003

BuckLFC

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 20:15:32 »
 ถ้า จขกท ไม่เสียดายของตั้งใจไว้ใช้งานอย่างเดียวไม่นึกถึงตอนขายต่อ  ผมก็แนะนำ on-Board ซึ่งผมเห็นเพื่อนผมใช้ J45 ก็เจาะติดแบบนี้ หากเอาไว้ใช่งานจริง On-Board สะดวกกว่าเยอะครับ ส่วนตัวชอบ Fishman Prefix Plus-T ครับ
Line id:bugwalter

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 22:27:09 »
อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่  Aura ครับ

ทำไมไม่ลองแบบไม่เจาะดูก่อนครับ เช่น Prefix ก็ลอง Matrix Infinity
Stage pro Anthem ก็ลอง Anthem ปกติดูก่อน

ballnito

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 13:27:57 »
ขอบคุณน้าทอมมากครับ ผมเองก็เล็ง Fishman Platinum Pro EQ ไว้อยู่ครับ กะจะลองต่อ pedal ต่าง ๆ จนกว่าจะได้เสียงที่พอใจครับ แต่ถ้ายังไม่ถูกใจจริง ๆ ค่อยเปลี่ยน

ขอบคุณคอมเมนต์จากน้า BuckLFC และน้า mai_911 ด้วยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 22:59:34 »
เท่าที่เคยเห็นมืออาชีพส่วนมากเขาใช้ pedals เพื่อความสะดวกในการปรับเสียงนะครับ เริ่มต้นด้วย chromatic tuner ซึ่งใช้ mute เสียงกีตาร์ระหว่างเบรคด้วย ปิคอัพนั้นใช้แบบ passive ก็ใด้

ballnito

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 13:56:45 »
สรุปผลการทดลอง

นำ 000-28EC + Fishman Rare Earth Mic Blend ไปลอง Fishman Platinum Pro EQ และ Fishman ToneDEQ Preamp ต่อเข้ากับ Fishman Loudbox ผ่านสายแจ็คธรรมดาพบว่าคุมเสียงยาก ต้องคอยปรับ volume ที่หน้าตู้ และที่ pedal ให้พอดี ไม่งั้นหอนกระจายเหมือนเดิม ถึงแม้จะปรับ phase และ notch แล้วก็ตาม แต่หากปิดไมค์ก็ไม่มีปัญหา เมื่อลองต่อผ่าน XLR สัญญาณเริ่มชัดขึ้น แต่ก็ต้องทำความเข้าใจกับ pre/post D.I. ให้ดี เล่นไปเล่นมา งงกว่าเดิม

พูดถึงเรื่องเนื้อเสียง Fishman Platinum Pro EQ โดยรวมแล้วก็ฟังดูสว่างขึ้น ส่วน Fishman ToneDEQ นั้น ฟังแล้วได้ headroom มากขึ้น น่าจะเป็นประโยชน์เวลาต่อผ่าน PA ที่เราต้องการปรับแต่งเสียงเองใกล้มือ เนื่องจากเป็นคนที่เล่นผ่าน magnetic pick up ได้แย่อยู่แล้ว pedal ทั้งสองตัวไม่ได้ช่วยทำให้การเล่นง่ายขึ้น ในความรู้สึกของผม magnetic pick up หัวโน๊ตไม่ค่อยคม มอนิเตอร์ต้องดีถึงจะเล่นออกมาได้มั่นใจ

สุดท้าย ตัดสินใจนำ 000-28EC ไปติด Fishman Matrix Infinity กับช่างต้า ซึ่งช่างจะไม่ฝน saddle แต่จะใช้ router เซาะร่องแทน ผลที่ได้คือ balance เสียงขณะต่อแอมป์ดีมาก ไม่มีสายไหนดังไป หรือค่อยไป จากประสบการณ์ กีต้าร์บางตัวซื้อมือหนึ่งจากร้าน ภาคไฟฟ้าสายหนึ่งดังมาก ทำให้ต้องเปลี่ยนวิธีการเล่น คืองดเล่นสายหนึ่งไปเลย ส่วนแอคชั่นก็เหมือนเดิมไม่มีผิดเพี้ยน

ข้อสงสังเกตอย่างหนึ่งเกี่ยวกับการติด Fishman Matrix Infinity คือ ถ้าต้นทางเสียงกีต้าร์มาดี แนวโน้มเสียงออกแอมป์ก็จะดีขึ้นด้วย แม้หลักการ UST จะรับแค่แรงสั่นจากสายกีต้าร์เท่านั้น

ส่วนเสียงเปล่า ส่วนตัวก็ได้ยินมามากว่าการติด undersaddle ทำให้เสียงเปล่า drop ลง ผมเองที่ใช้กีต้าร์ตัวนี้มาซักพักใหญ่ก็คุ้นเคยเสียงเปล่าพอสมควร วันแรกได้ลองก็ยอมรับว่ารู้สึกนิดหนึ่งว่าเสียงเปล่า drop ลง แต่พอผ่านไปหนึ่งสัปดาห์ก็ไม่รู้สึกอีกต่อไป

ปล. สำหรับ VOICEPRINT D.I. ที่น้ากฤษณ์แนะนำมายังไม่ได้ไปลองครับ แต่ก็น่าสนไม่น้อย

ballnito

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 13:59:33 »
รบกวนน้า ๆ อีกคำถามหนึ่งครับ
ที่อุด soundhole ของมาร์ติน หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ? ลองของ Daddario แล้วใส่ไม่ได้หนะครับ

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2021, 21:29:29 »
สรุปผลการทดลอง

นำ 000-28EC + Fishman Rare Earth Mic Blend ไปลอง Fishman Platinum Pro EQ และ Fishman ToneDEQ Preamp ต่อเข้ากับ Fishman Loudbox ผ่านสายแจ็คธรรมดาพบว่าคุมเสียงยาก ต้องคอยปรับ volume ที่หน้าตู้ และที่ pedal ให้พอดี ไม่งั้นหอนกระจายเหมือนเดิม ถึงแม้จะปรับ phase และ notch แล้วก็ตาม แต่หากปิดไมค์ก็ไม่มีปัญหา เมื่อลองต่อผ่าน XLR สัญญาณเริ่มชัดขึ้น แต่ก็ต้องทำความเข้าใจกับ pre/post D.I. ให้ดี เล่นไปเล่นมา งงกว่าเดิม

พูดถึงเรื่องเนื้อเสียง Fishman Platinum Pro EQ โดยรวมแล้วก็ฟังดูสว่างขึ้น ส่วน Fishman ToneDEQ นั้น ฟังแล้วได้ headroom มากขึ้น น่าจะเป็นประโยชน์เวลาต่อผ่าน PA ที่เราต้องการปรับแต่งเสียงเองใกล้มือ เนื่องจากเป็นคนที่เล่นผ่าน magnetic pick up ได้แย่อยู่แล้ว pedal ทั้งสองตัวไม่ได้ช่วยทำให้การเล่นง่ายขึ้น ในความรู้สึกของผม magnetic pick up หัวโน๊ตไม่ค่อยคม มอนิเตอร์ต้องดีถึงจะเล่นออกมาได้มั่นใจ

สุดท้าย ตัดสินใจนำ 000-28EC ไปติด Fishman Matrix Infinity กับช่างต้า ซึ่งช่างจะไม่ฝน saddle แต่จะใช้ router เซาะร่องแทน ผลที่ได้คือ balance เสียงขณะต่อแอมป์ดีมาก ไม่มีสายไหนดังไป หรือค่อยไป จากประสบการณ์ กีต้าร์บางตัวซื้อมือหนึ่งจากร้าน ภาคไฟฟ้าสายหนึ่งดังมาก ทำให้ต้องเปลี่ยนวิธีการเล่น คืองดเล่นสายหนึ่งไปเลย ส่วนแอคชั่นก็เหมือนเดิมไม่มีผิดเพี้ยน

ข้อสงสังเกตอย่างหนึ่งเกี่ยวกับการติด Fishman Matrix Infinity คือ ถ้าต้นทางเสียงกีต้าร์มาดี แนวโน้มเสียงออกแอมป์ก็จะดีขึ้นด้วย แม้หลักการ UST จะรับแค่แรงสั่นจากสายกีต้าร์เท่านั้น

ส่วนเสียงเปล่า ส่วนตัวก็ได้ยินมามากว่าการติด undersaddle ทำให้เสียงเปล่า drop ลง ผมเองที่ใช้กีต้าร์ตัวนี้มาซักพักใหญ่ก็คุ้นเคยเสียงเปล่าพอสมควร วันแรกได้ลองก็ยอมรับว่ารู้สึกนิดหนึ่งว่าเสียงเปล่า drop ลง แต่พอผ่านไปหนึ่งสัปดาห์ก็ไม่รู้สึกอีกต่อไป

ปล. สำหรับ VOICEPRINT D.I. ที่น้ากฤษณ์แนะนำมายังไม่ได้ไปลองครับ แต่ก็น่าสนไม่น้อย

รบกวน แอดไลน์ผมได้ไหมครับ หรือขอไลน์หน่อยครับ อยากปรึกษาเรื่อง pu หน่อยครับ
Line id ผม : teihubb

ballnito

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 00:19:06 »
แอดมาได้เลยครับ LINE: ballnito

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 09:46:21 »
แอดมาได้เลยครับ LINE: ballnito

ทักไลน์ไปแล้วครับ

society2

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:34:54 »
สำหรับแผ่นปิดซาวด์โฮล สามารถสั่งทำแผ่นปิดแบบโฟม จากน้าราเชน ได้ครับ โดยจะเจาะรูไว้ตรงตำแหน่งใกล้ๆ กับ วอลุ่มปิ๊คด้านในซาวด์โฮล ซึ่งเราสามารถใช้นิ่วแหย่เข้าไปเพื่อปรับ วอลุ่ม หรือโทนได้ครับ ผมเคยสั่งอยู่ใช้กับ J45 เล่น Onstage มาแล้วก็สะดวกดีครับ ช่วยเรื่อง Feedback ได้ดีอยู่ครับ
ยึดมั่นในสิ่งที่ดี

ballnito

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 14:29:09 »

พอดีวันก่อนเปลี่ยนสายกีต้าร์ 000-28EC แล้วเผลอทำ saddle หลุด (คว่ำกีต้าร์) พอใส่สายใหม่แล้วต่อแอมป์พบว่ามีเสียง "คล้ายเสียงเวลาที่เราเอามือจับปลายสายแจ็คที่ต่อกับแอมป์ (ตืออออออ ... เสียงกีต้าร์ไม่ออกเลย)" ผมก็เลยเอามือเคาะตรง saddle สองสามที ก็เหมือนจะหายไป แต่ซักพักก็กลับมาอีก เสียบสายแจ็คเข้าออก อาการก็หายไปอีกซักพักใหญ่ ด้วยความไม่แน่ใจจึงรื้อสายกีต้าร์ออก แล้วเช็คดูว่าแท่ง piezo สีแดง มีรอยถลอก หรือไม่ (ไม่พบ - แต่ถ้าพบ เข้าใจว่าน่าจะเป็น "เสียงจี่ หรือ ฮัม" มากกว่า)

หลังจากตรวจสอบ piezo แล้ว วาง saddle ให้ดีแล้ว ใส่สายเข้าไปใหม่แล้ว ก็ยังไม่พบอาการดังกล่าวอีก

น้า ๆ พอจะมีประสบการณ์แบบนี้กับ Fishman Matrix Infinity มั้ยครับ? (หรือแค่ผมเสียบสายแจ็คไม่แน่น)
Fishman Matrix Infinity พอใช้ไปนาน ๆ จะมีอาการแบบไหนบ้างครับ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 21:38:57 »

พอดีวันก่อนเปลี่ยนสายกีต้าร์ 000-28EC แล้วเผลอทำ saddle หลุด (คว่ำกีต้าร์) พอใส่สายใหม่แล้วต่อแอมป์พบว่ามีเสียง "คล้ายเสียงเวลาที่เราเอามือจับปลายสายแจ็คที่ต่อกับแอมป์ (ตืออออออ ... เสียงกีต้าร์ไม่ออกเลย)" ผมก็เลยเอามือเคาะตรง saddle สองสามที ก็เหมือนจะหายไป แต่ซักพักก็กลับมาอีก

อาการนี้คือจุดอ่อนของเปียโซ่ Fishman Matrix แท่งแข็งครับ ผมมีกีตาร์ที่ใช้เปียโซ่รุ่นนี้เกินยี่สิบตัว ตัวเก่าสุดอายุสามสิบปี เปียโซ่รุ่นนี้พออายุมากมักออกอาการนี้ตอนเปลี่ยนสายเกือบทุกตัว วิธีแก้ก็คือซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน (ตัวละ 3,600 บาท) แต่อีกสองสามปีก็อาจเป็นอีก ตอนนี้ผมจึงซื้อเก็บใว้เปลี่ยนเฉพาะกับกีตาร์ที่ใช้ปรีเจาะข้าง Prefix เท่านั้นเพราะเปลี่ยนปรีไม่ใด้

ในรูปแท่งสีแดงคือแบบ narrow แท่งสีทองคือแบบ wide แท่งสีเงินคือของ Martin ทุกสีพังเหมือนกันหมด

ถ้ากีตาร์ใช้ปรี Fishman รุ่นที่ไม่ใด้เจาะข้างอย่างรุ่น Ellipse หรือ Infinity ผมก็แก้ปัญหาแบบถาวรโดยการเปลี่ยนยี่ห้อปิคอัพไปเลย ตอนนี้ในตู้ยังมีอาหลั่ยที่ซื้อมาเก็บใว้เปลี่ยนอีกหลายชุด

ใครที่ใช้ Fishman แท่งแข็งแล้วยังไม่เคยเจอปัญหานี้เป็นคนมีบุญครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 14:15:34 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ ผมใช้ Fishman Infinity Matrix มา 10 ปีไม่เคยเจอปัญหานี้มาก่อน (บุญหมด)

FYI (เผื่อไว้เป็นสถิติ) Fishman Infinity Matrix ตัวนี้ซื้อมาเมื่อต้นปี 2020 นำไปติดกับ Martin อีกตัวหนึ่งอยู่สามเดือนแล้วถอดออก เก็บไว้ในกล่องจนกระทั่งเมื่อ ธ.ค. 2021 นำไปติดกับ 000-28EC ใช้งานจนถึงวันนี้ก็ 7 เดือนนิด ๆ เล่นกีต้าร์ 3 - 4 วันต่อสัปดาห์ เฉลี่ยวันละ 2 - 3 ชั่วโมง เวลาซ้อมก็เล่นผ่านแอมป์ตลอด นำออกไปเล่นนอกสถานที่บ้างเดือนละครั้งสองครั้ง เปลี่ยนสายเดือนละ 1 ครั้ง

อันที่จริงช่างต้าก็เตือนตั้งแต่ก่อนติดตั้งแล้วว่าถ้านำ Fishman ตัวเก่ามาติดอาจจะเสียเร็ว ยิ่งเล่นเยอะยิ่งเสียเร็ว

พอดีผมมี Fishman Infinity Matrix ชุดใหม่สำรองอยู่ 1 ชุด
ผมสามารถเปลี่ยนเองได้เลย หรือส่งให้ช่างเปลี่ยนให้ดีครับ?
ถ้าไม่ใช้ Fishman น้ากฤษณ์ว่าควรเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออะไรดีครับ?
พอดีกีต้าร์ตัวนี้ตอนติดตั้ง Fishman มีการเซาะร่องไปแล้ว หากเปลี่ยนเป็นแบบอื่นต้องเซาะร่องเพิ่มเติมใช่มั้ยครับ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 15:57:06 »
ถ้าไม่ใด้เจาะข้างมาผมเปลี่ยนจาก Fishman เป็น Lr Baggs ครับ ไม่ต้องเซาะร่องใหม่ ส่วนเรื่องทำเองใด้หรือเปล่าคงตอบไม่ใด้เพราะผมไม่ทราบว่าคุณเก่งแค่ไหน

ballnito

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 17:35:01 »
ขอบคุณครับ
น้ากฤษณ์ได้ลอง Fishman Powertap Infinity แล้วหรือยังครับ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 09:56:41 »
ผมเลิกคบ Fishman แล้วครับ

Tonies

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 10:30:14 »
ถึงกับเลิกคบเลยเหรอครับพี่.. ;D

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 20:48:22 »
ถึงกับเลิกคบเลยเหรอครับพี่.. ;D

ใช่ครับ Larry Fishman ทำ Acoustic Matrix tranducer มาสี่สิบกว่าปีแล้วแต่ไม่ยอมปรับปรุงทั้งที่รู้ว่ามันมีปัญหาในประเทศที่อากาศร้อนชื้น พวก piezo สายถักไม่มีปัญหานี้แต่ Fishman ไมยอมเอามาขายปลีก