Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หมุด Martin Liquid Metal ทำให้เสียงกีต้าร์ดังขึ้นหางเสียงยาวขึ้น จริงหรือ  (อ่าน 2247 ครั้ง)

poo3605

• member
Martin บอกว่า มันช่วยให้เสียงดังขึ้นและหางเสียงยาวขึ้น ผมฟังก็จริงตามนั้น แต่จะคุ้มกับเงินที่จ่ายไปหรือเปล่าต้องลอง

กฤษณ์

• member
Re: ใครซื้อหมุด Martin Liquid Metal มาใช้แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 15:04:10 »
Martin บอกใว้เมื่อไหร่ครับ (ขอแหล่งข่าวด้วย) ผมว่าถ้าใส่สายให้ถูกวิธี bridge pin ที่มีขนาดพอดีกับรูจะไม่มีผลใดๆกับเสียงเพราะมันทำหน้าที่แค่อุดรูให้แน่นเท่านั้น

ถ้าไม่เชื่อผมก็ฟังความเห็นของ Andy Powers

<a href="http://youtu.be/qPS8zfvIBFc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/qPS8zfvIBFc</a>

poo3605

• member
Re: ใครซื้อหมุด Martin Liquid Metal มาใช้แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 16:06:47 »
<a href="http://youtu.be/uUg1KmnblNE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/uUg1KmnblNE</a>

มาตินทำออกมาขายผมว่าถ้ามันไม่มีผลอะไร มาตินคงไม่กล้าทำออกมาขายแน่ๆครับ ชุดละ 2,800-4,000บาท
Blindtest ยังทายถูก เสียงจะดังขึ้น 3-5db หางเสียงจะยาวขึ้น Andy Powers ก็ไม่ได้รู้จริงทุกเรื่องหรอกครับ  ลองอ่านสิ่งที่มาตินบอกไว้แล้วจะเข้าใจว่าทำไมเสียงถึงดังขึ้นหางเสียงยาวขึ้น ผมแปลให้ดีกว่าเผื่อคนอื่นด้วย หมุดมันสะท้อนเสียงสร้างพลังงานสะท้อนกลับไปที่หน้าไม้ ไม้มันสั่นแรงขึ้นเสียงเลยดังขึ้นหางเสียงยาวขึ้น

LUXE BY MARTIN® BRIDGE PINS (CHROME)
$99.99
5 out of 5 Customer Rating
Item # 18APP0007
LUXE BY MARTIN® bridge pins are just another example of the company’s mission to constantly improve the tone and playability of our guitars. These high-tech pins are made from Liquidmetal®, a Zirconium alloy, that reflects energy instead of absorbing it. The result is an increase in volume and sustain, without sacrificing the low-end, or richness, of the guitar’s tone. In addition, they are extremely durable and will last significantly longer than most bridge pins on the market today.

poo3605

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 21:00:06 »
<a href="http://youtu.be/FpKz9XVrf4Y" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/FpKz9XVrf4Y</a>

ฟังคนรู้จริงที่เป็นช่างทำกีต้าร์ภาษาไทยไม่ต้องแปลน่าจะได้คำตอบแบบเข้าใจง่ายสุดว่าทำไมหมุดพินถึงมีผลกับเสียง วิทยาศาสตร์มันพิสูจน์ได้ ความเชื่อคือจินตนาการ

rakboon

• member
ประสบการณ์ผมเปลี่ยนหมุด End pin มีผลต่อเสียงเยอะสุดครับลองกับกีตาร์ตัวเอง End pin > Saddle > Nut

somyoo

• member
สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ผมเอง ซื้อมาใช้ 2 ชุดครับ ใช้กับกีต้าร์ blueridge 163A กับ Martin DJR ครับ ตอนก่อนซื้อ ผมก็หาอ่าน จาก amazon บ้างดู youtube บ้างครับ เท่าที่อ่าน ก็จะพูดคล้ายๆกันว่า sustain ยาวขึ้น และก็ happy ที่จะใช้
ส่วน clip youtube ที่น้าปู เอามาลง ก็เป็น clip ที่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อครับ ผมหลับตาฟัง ด้วยหูของผมเอง พบว่า Martin lux ให้ sustain ที่ยาวกว่าจริงๆ
ตอนที่ไปซื้อ ก็มีอาการคันมาก หละครับ5555 สินค้าเหลือแค่ สาขา Central บางนา ก็อุตสาห์ขับรถไป พอได้มา ก็ตัดสินใจใส่ กับ Blueridge ก่อนเลยครับ
สิ่งที่ผมรู้สึกได้ชัดเจน คือ sustain ครับ มันยาวขึ้น เหมือนได้อารมณ์ ว่า เฮ้ย กีต้าร์เสียงเปิดเว้ย ( อันนี้ เป็นจินตนาการผมเองนะครับ ไม่แน่ใจว่า กีต้าร์เสียงเปิด จะมีเรื่องของ sustaing เข้ามาเกี่ยวข้องไม๊)
ผมไม่รู้หรอกครับว่า เสียงกีต้าร์ที่ดี จะมี sustain เข้ามาเกี่ยวข้องไม๊ แต่มันเติมเต็มผมได้มากเลยครับ

ต่อยิ่งผมเล่น เจ้า blueridge มากขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งทำให้รู้สึกว่า เจ้า Martin DJR ของผม เสียงห้วนสั้นไปเลย ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ยังโอเค กับเข้าทุกอย่างอยู่เลยครับ
จนกระทั้ง สินค้าชุดใหม่เข้ามา ผมก็เลยตัดสินใจ เข้าไปซื้ออีกชุดครับ งวดนี้ หิ้ว Martin Djr ติดมือไปที่ สาขา Central ปิ่นเกล้า ให้เขาเปลี่ยนให้เลยทีเดียวครับ
ตอนเปลี่ยนแรกๆ ก็รู้สึกว่า Sustain มันยาวขึ้น แต่ก็ไม่ยาวเท่ากับเจ้า Blueridge อันนี้ไม่แน่ใจว่า เป็นเพราะ Martin Djr มันตัวเล็กกว่าไม๊
แต่ว่า พอเล่นอีก 2-3 วัน ผมพบว่า sustain มันยาวขึ้นกว่าเดิม  ทำให้ปัจจุบันนี้ ผมเล่นกีต้าร์ทั้ง 2 ตัวนี้ อย่างมีความสุขมากๆเลยครับ
ปัญหาใหญ่ๆ ผมว่า Martin ทำราคามาแพงมากไป มากๆครับ ทำให้การตัดสินใจลอง ค่อนข้างยากครับ ตอนที่ผมตัดสินใจซื้อ ชุดแรก ผมประเมินว่า ถ้าผมอยากได้กีต้าร์ ที่เสียงดี กว่าเจ้า blueridge ผมคงจะต้องใช้เงินมากกว่าเดิม 2 เท่า และคงทำให้ ความอยากเล่น ทั้ง Blueridge และ DJR น้อยลง
ทำให้ผมคิดถึงการ Modify แบบง่ายๆ ด้วยการใช้ Martin lux นี่แหละครับ

ทั้งหมด เป็นประสบการณ์ ที่ผมได้รับครับ อาจไม่มีข้อมูลทางวิทยาศาสตร์มาลองรับ ดูเหมือนจะ ไสยศาตร์หน่อยๆ( 55555)
ขอให้ทุกท่านมีความสุข กับการได้เล่นกีต้าร์ ร้องเพลงนะครับ

TOM1869

• member
น้า rakboon. Endpin มันอยู่ตรงก้นกีต้าร์สำหรับคล้องสายสะพายน่ะครับ
Line id: 081-8718003

poo3605

• member
ว่าจะไปซื้อมาใส่ Martin D13E ของหมดซะงั้น ไม่ลองไม่รู้ ลองจะได้รู้

rakboon

• member
5555 ขอบคุณครับน้าต้อม เบลอนิดหน่อยครับ Bridge pin ขอโทษครับ

samaklen

• member
เคยลองหมุดเป็น โรสวูด กับ เอโบนี่ แล้วก็ TusQ
เคยใช้หมุดทองเหลืองแต่ ไม่ชอบเสียงครับ
เนื้อเสียงเปลี่ยนไปบ้างตามลักษณะวัสดุครับ
ที่เหลือก็แล้วแต่ชอบ

lovie479

• member
คุณ Andy เค้าก็บอกนะครับว่า มีผลน้อย(Less effect) ยิ่งแน่นยิ่งมีผลน้อยและเค้าก็ชอบหมุด ebony จริงอยู่ที่ตา Andy ไม่ได้รู้ทุกเรื่อง แต่ผมเชื่อว่าโรงงานอย่าง Taylor เค้าคงมีการทดสอบโดยการลองเปลี่ยนชนิดพิน แล้วใช้เครื่องมีวัดผลลัพธ์ที่มีมาตรฐานอันทันสมัย จึงสรุปแบบนั้นว่ามีผลต่อกีต้าร์ "Taylor" น้อยมาก ส่วนช่างต้าร์ก็คงทดลองกับกีต้าร์ที่เค้าทำแล้วได้ผลตามในคลิป
หูใครหูมันครับของแบบนี้ ผมเคยลอง ebony กับกระดูก ก็แยกไม่ออก

poo3605

• member
วัสุดที่มาตินคิดค้นเอามาทำ มันไม่ใช่วัสดุที่เคยใช้ทำBridge Pin ทั่วไป มันคือ Zirconium ลองฟังคลิปที่เขาเทสกับกีต้าร์สองตัวก่อนครับ ปิดตายังทายถูก ระดับระมาตินคงทดสอบแล้ว  เขาก็ทดลองแล้วว่ามันทำให้กีต้าร์เปลี่ยนไป มาตินรุ่นใหม่ก็ใช้ Bridge Pin แบบนี้  ผมว่า  การลองที่ถูกต้องต้องหากีต้าร์รุ่นเดียวกันใส่หมุดคนละชนิด แล้วเล่นสลับดู  ไปถอดเข้าถอดออก หูเรามันจำเสียงไม่ได้หรอกครับ  ถ้าโทนเสียงคล้ายๆกัน  แต่คนที่ลองแล้วก็บอกว่ามันเหมือนที่มาตินบอกทุกคนนะครับ ก็แสดงว่าหูแยกออก   ชอบเวปนี้ตรงถกเถียงกันได้ ถ้าที่อื่นคงไม่มีคนกล้าแสดงความคิดเห็นต่าง ซึ่งเวปที่ใครเห็นต่างจากพวกตัวเอง ก็มารุม แบบนั้นทุกวันนี้ก็ร้างไปละ

samaklen

• member
มีผลหรือไม่ อยู่ที่กีตาร์ตัวที่คุณใช้ ว่า ตอบสนองต่อการเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ด้วยหรือไม่ครับ
ในกรณีผม ใช้บลูริดจ์ BR180 ต้องถือว่า อะไรก็ตามที่เปลี่ยนไป มีผลต่อเสียงทั้งนั้น บางกรณีก็ชัดเจนมาก ๆ ครับ
ลองกันไปครับ เบื่อก็เปลี่ยนคืน

nuchinge

• member
ไม่เกี่ยวกับว่า เสียงจะดีขึ้น แย่ลง หรือไม่มีผลใดๆเลย ขอเพียงเจ้าของชอบ คือดีแล้วครับ

poo3605

• member
ใช่เลยครับ มีคนลองแล้วไม่ชอบก็มี ขายทิ้งไปและกลับไปใช้หมุดเดิม 

lovie479

• member
ลองดู youtube ช่องนี้ครับ เค้าเป็นคนที่ให้ความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ในมุมของช่างเช่นกัน เค้าเชื่อว่ากีต้าร์จะถ่ายทอดเสียงออกมาได้เต็มประสิทธิภาพที่สุดเมื่อ string ball กดลงไปที่ bridge plate 100% และ pin ยิ่งเบายิ่งดีเพราะจะทำให้ไม้หน้าสั่นได้เต็มที่ อย่างในกีต้าร์คลาสสิคก็ใช้สายร้อยเข้ากับ bridge เลย ไม่ต้องใช้อุปกรณ์อย่างอื่นมายุ่งเกี่ยว

<a href="http://youtu.be/V4UdugMN3RQ?t=78" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/V4UdugMN3RQ?t=78</a>

bridge pin อาจส่งผลต่อเสียงของกีต้าร์ ใช้ปรับแต่งเสียงกีต้าร์ได้จริง แต่ในแง่ที่ต้องรับแรงกดจาก string ball ยิ่งรับแรงกดมาก อาจยิ่งมีผลมาก reflects energy จากพินตามที่ Martin บอกจะไม่มีความหมายเลยถ้าไม่มีแรงมากระทำ
เหมือนปรับ EQ เพื่อแต่งเสียงลำโพงมั้งครับ เราจะเอาเสียงเดิมลำโพงหรือเอาเสียงที่เราชอบโดยการปรับแต่ง EQ แต่ถ้ารายละเอียดเสียงย่านนั้นไม่มาเลย ปรับ EQ ยังไงก็คงไม่ออก
เพราะฉนั้นลองวัสดุหรือวิธีไหนแล้วถูกจริตสุดก็เอาตามนั้นแหละครับ แต่ถ้าให้ผมควักตังค์ 2800-4000 ไปโม bridge pin ผมว่าไม่คุ้ม
แล้วที่ว่าทำไมทำออกมาขายแพงๆก็ยังขายได้ ชื่อรุ่นเค้าก็บอกอยู่แล้วครับ LUXE ความหรูหราหลายอย่างก็ไม่จำเป็นต้องเอาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายเพื่อให้ของขายได้ ดูได้จาก luxury brand name ทั้งหลายครับ

gttle

• member
เทคโนโลยีใหม่ตามไม่ทันจริงๆครับนี่..Zirconium นี่มันคือเซรามิกรึเปล่าครับ  ... ตัว bridge pin นี่ผมเคยลองสมัยก่อนมีผลจริงไหม - จริง จากที่เคยชอบหมุดอีโบนี่เลยต้องมาใช้กระดูกแทน .. ตัวนี้ถ้ามีผลมากก็น่าสน

ballnito

• member
ล่าสุดผมซื้อมาลองกับ 000-28EC เท่าที่รู้สึกได้ เสียงดังขึ้น หางเสียงยาวขึ้น (sustain) เสียงใสขึ้น แต่ไม่ชอบ เพราะ sustain ยาวแล้วควบคุมเสียงยาก ชอบ/คุ้นเคย กับหมุดพลาสติกที่ติดมากับกีต้าร์มากกว่า