Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อก่อนไม่มีคนแนะนำอย่างนี้เลยครับ  (อ่าน 1446 ครั้ง)

nuchinge

• member
ไปเจอมาคิดถึงกีต้าร์ตัวแรก ซื้อจากหลังกระทรวงยังเล่นไม่เป็น แต่เสียงดีสุดซอย ไปเอาจากคอคนขาย เพราะคนขายเล่นโชว์อยู่ ประมาณว่าคนขายน่าจะเลือกมาแล้ว และตัวเองก็ลองไม่เป็น
Error 404 (Not Found)!!1

Tonies

• member
Re: เมื่อก่อนไม่มีคนแนะนำอย่างนี้เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2021, 11:16:14 »
จริงครับ ยุคสมัยนี้ถือว่าโชคดีหลาย ๆ อย่าง ในการศึกษาหาข้อมูลความรู้
ผมก็อาศัยครูพักลักจำเอา เมื่อก่อนดูคอร์ดจากหนังสือเพลง กีตาร์ก็ยืมเค้าเล่น..

nuchinge

• member
Re: เมื่อก่อนไม่มีคนแนะนำอย่างนี้เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2021, 12:54:05 »

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 10:11:34 »
สมัยก่อนเขาใช้อาจารย์ไปเลือกให้ หรือให้คนที่เล่นเป็นเก่งกว่าเราเลือกกันครับ
ยุคนั้น Action อะไรไม่รู้เรื่องกันทั้งนั้นเลยครับ
บางทีก็เลือกมา คนเลือกเล่นเข้ามือ เราเล่นลำบากก็มี
แถมได้ไม่ตรงความต้องการก็มี

อย่างสมัยก่อนโน้น หัดเล่นใหม่ ๆ  ฝากพี่ชายไปซื้อกีตาร์ ยามาฮ่า
ได้ซูซูกิ กลับบ้านมา ฮ่วย..

ryan_jorn

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:45:50 »
ไปเดินเวิ้งกับเพื่อน ตั้งแต่เช้ายันเย็นทุกซอยวนไปวนมา สรุปได้ ทาการ้านแรกเลย เพื่อนด่ายับ เพราะวนแม่งทุกร้าน
 30ปีที่แล้ว all laminate งานไต้หวัน 7000 บาท ซื้อมาได้ ไม่รู้เรื่องอะไรเลยจริงๆ รู้แค่ว่าชอบมากเพราะมันเหมือนรูปที่เราเคยเห็น

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 21:20:01 »
เมื่อ 50 ปีก่อนข้อมูลกีตาร์มันไม่ใด้หากันง่ายๆนะครับ โอกาสที่จะใด้เห็นกีตาร์ก็มีอยู่ไม่กี่ทางคือ 1. ไปดูการแสดงสด 2. เจอในหนังสือเพลง 3. เห็นบนปกแผ่นเสียง 4. ไปเดินเวิ้งนาครเกษม

พอใด้ไปอยู่อเมริกาในยุค '70s ก็ใด้รู้ว่าที่โน่นมีหนังสือเกี่ยวกับกีตาร์เยอะแยะ มีแมกกาซีนรายเดือนและมีคาตาล็อคแจกฟรีอีกด้วย นิสัยชอบซื้อหนังสือกีตาร์ของผมก็เริ่มต้นในตอนนั้น (แต่สมัยนี้ไม่ค่อยมีใครเขียนมาขายแล้วเพราะทุกคนไปอ่านในสื่อออนไลน์)

เมื่อก่อนนี้พวกร้านกีตาร์ที่ขายทางไปรษณีย์เขาจะลงโฆษณาในแมกกาซีน ผมก็มักจะโทรไปขอคาตาล็อคซึ่งเขาจะส่งมาให้ฟรีๆ (บางร้านผมกลับเมืองไทยแล้วยังส่งมาให้อีกหลายปี) ถ้าอยากใด้รุ่นไหนก็โทรฯไปถามราคาแล้วจ่ายด้วยเครดิตการ์ด

กิจกรรมที่สนุกที่สุดสมัยนั้นคือการตามล่าหากีตาร์มือสองตามบ้านนอก หนังสือพิมพ์ท้องถิ่นที่อเมริกาเขาจะให้ชาวบ้านลงโฆษณาฟรีสำหรับหนังสือพิมพ์ฉบับวันอาทิตย์เพื่อขายของเหลือใช้ทุกประเภท ทุกวันอาทิตย์ผมก็ใด้ไปลุยหากีตาร์ประเภท closet classic ตามชนบทและก็ใด้เจอกีตาร์สวยๆในราคาถูกบ่อยๆ (สมัยนั้นผมซื้อแต่กีตาร์ไฟฟ้าและแอมป์เป็นส่วนใหญ่)

สมัยก่อนมี internet ผมใด้เปรียบคนขายเพราะผมดูสภาพเป็นและรู้ราคากลางของกีตาร์แต่ละรุ่น พอใด้มาผมก็เอามาเซ็ทอัพ เปลี่ยนสายแล้วหิ้วไปขายโรงรับจำนำแถวบ้านเพื่อเอาสตางค์มาต่อทุนจนเรียนจบปริญญาเอกครับ

บวร

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 17:35:11 »

ถ้าผมสั่งกีต้าร์ใหม่ เช่น Sj-200 จากเว็บไซต์ dealer ในไทย จะมีข้อกังวลเรื่องอะไรบ้างคับ เช่น เสียงกีต้าร์ คุณภาพสินค้า ฯ
ยังไม่มีประสบการณ์การซื้อโดยไม่เห็นสินค้าจริง ก็เลยคิดเยอะ ไม่ค่อยมั่นใจ คับ