Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับสายกีต้าหน่อยสิครับ  (อ่าน 1301 ครั้ง)

TheAug28

• member
คือว่า สายกีต้าสายมันขาดอ่าครับ ถ้าจะเปลี่ยนนี้เราต้องซื้อยกชุด หรือเปลี่ยนแค่สายที่ขาดหรอครับ
หรือว่าถ้าเปลี่ยนทั้งชุด ควรใช้ยี่ห้อไหนหรอครับ

pomguitar

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับสายกีต้าหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 17:49:05 »
Brand Name ดังๆ สายเขาไม่แยกขาย ส่วนการจะเลือกแบบไหน อยู่ที่งบประมาณ
ถ้าเอาแบบใช้ได้ มีมาตรฐานดี ก็เลือกของ ยี่ห้อ Daddario ถือว่าได้มาตรฐาน เป็นที่นิยมมาก
http://www.capitalmusic.co.th/ รุ่นที่แนะนำ ขอให้เลือกใช้ ในระดับราคา 200 up ขึ้นไป
เช่นรุ่น EJ15 ครับ

แต่หากงบมาก ก็ลองเลือกใช้รุ่ EXP15 อันนี้ข้อดีคือ อายุการใช้งานโดยรวมจะยาวนาน กว่าครับ

เรื่องสาย ต้องลองใช้ๆ ดู ให้หลากหลาย ไม่นานก็จะพบสายกีต้าร์ ที่เราชอบมากที่สุด

nhoy

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับสายกีต้าหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 18:16:21 »
คือว่า สายกีต้าสายมันขาดอ่าครับ ถ้าจะเปลี่ยนนี้เราต้องซื้อยกชุด หรือเปลี่ยนแค่สายที่ขาดหรอครับ
หรือว่าถ้าเปลี่ยนทั้งชุด ควรใช้ยี่ห้อไหนหรอครับ
ยินดีต้อนรับนะครับ
เรียนว่าถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง เปลี่ยนทั้งชุดเลยจะดีกว่าครับ
ผมเองใช้สายอยู่ 2 แบรนด์ แต่ 3 รุ่นครับ.-
ถ้าเป็นเบอร์ 11 ผมใช้ Elixir Nanoweb Phpsphor Bronze
ถ้าเป็นเบอร์ 10​ ส่วนใหญ่ผมใช้ EXP15 ของ D'ad  มีเพียงตัวเดียวที่ใช้ EJ15 ของ D'ad ครับ
ทั้งนี้แล้วแต่ว่าสายนั้นๆ จะเหมาะสมกับกีต้าร์อะไรครับ

ไม่ทราบว่าน้า TheAug28 ใช้กีต้าร์อะไรอยู่ครับ  
ผมอยากจะแนะนำว่า ถ้าชอบเบอร์ 11 ลอง EXP26 ของ D'ad  และถ้าชอบเบอร์ 10 ก็ EXP15 ของ D'ad ครับ
ใช้สายเคลือบแม้ว่าจะแพงกว่าสายธรรมดาแต่ในระยะยาวแล้วผมว่าคุ้มกว่าครับ

TheAug28

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 19:08:01 »
อ่อครับ คือผมพึ่งเล่นอ่าครับ ผมใช้yamaha f-600 อ่าครับ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องกีต้ามากครับ
ขอบคุณมากนะครับ

TheAug28

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 19:09:49 »
แล้วผมเคยอ่านๆที่เขาพูดกันอ่าครับแบบว่า สายเคลือบจะมีผลต่อเสียงมากไหมครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 19:43:46 »
แล้วผมเคยอ่านๆที่เขาพูดกันอ่าครับแบบว่า สายเคลือบจะมีผลต่อเสียงมากไหมครับ
มีการกล่าวกันว่า ไม่มีสายเคลือบชนิดใดที่เสียงจะดีไปกว่าสายธรรมดาครับ อย่างดีก็พอๆ กัน  แต่สายธรรมดาจะให้เสียงที่ดีอยู่ในระยะไม่นานแล้วจะดร็อปลงรวดเร็ว ในขณะที่สายเคลือบจะให้เสียงที่คงเส้นคงวาได้นานกว่ามาก จะให้ความลื่นไหลที่ดีในขณะเล่น และสายเคลือบในปัจจุบันนี้จะเป็น Anti-Rust ทั้งนั้นครับ
กล่าวโดยสรุปแล้ว สายเคลือบคุ้มกว่าแม้ว่าจะแพงกว่าก็ตามครับ
สำหรับ Yamaha แล้ว ผมว่าเหมาะกับสายของ D'ad ครับ ดังนั้น.-
   ถ้าชอบเบอร์ 11 แนะนำ EXP26
   ถ้าชอบเบอร์ 10 แนะนำ EXP15  ครับ

TheAug28

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 19:51:18 »
ขอบคุณมากนะครับ น้าๆ ทั้งหลาย

nong

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 20:10:15 »
ตามน้า nhoy เลยครับ