Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Saddle 2 ตัวประกบกันเสียงจะเพี้ยนเยอะไหมครับ ลงรูปแล้ว  (อ่าน 4725 ครั้ง)

ohmo

• member
พอดีกีต้าร์ผมมันใช้ Saddle หนา 5 mm ซึ่งหาซื้อยากมาก แถมแพงด้วย อยากจะโมฯ มันนิดหน่อย

เลยคิดว่าถ้าผมซื้อรุ่นธรรมดาที่หนา 2-3 mm มาแล้วประกบกันให้พอดีกับช่อง แต่ให้ตัวนึงต่ำกว่า เพื่อให้สายสัมผัสแค่ตัวเดียว มันจะส่งผลต่อเสียงมากไหมครับ

พอดีเป็นกีต้าร์รุ่นล่างๆ เล่นเวลาว่างเฉยๆ ไม่อยากจะไปโมฯที่ร้านที่อาจจะเสียตังค์เยอะไปครับ แต่ก็ยังอยากให้กีต้าร์มีเสียงดีๆเท่าที่มันจะให้ได้ อิอิ (ประมาณว่างบน้อย แต่อยากได้ดี 55)

น้าท่านไหนมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลงรูปแล้วนะครับ เป็นตัวเดียวกันเลยครับ พอดีผมไม่ได้อยู่กับกีต้าร์เลยถ่ายเองไม่ได้ รุ่น Epiphone PR 200 Korea ครับ

;D

ohmo

• member
Re: ใช้ Saddle 2 ตัวประกบกันเสียงจะเพี้ยนเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 19:41:55 »
ไม่มีใครตอบผมเลยเหรอคร้าปป

ขอความเห็นก็ได้ครับ แบบว่า มันจะดีไหม แค่อยากปรับทัชชิ่งมันเฉยๆครับ แต่ไม่อยากขัดตัวที่มากับกีต้าร์

เลยอยากเอาแบบอื่นมาประกบกันเอา

;D

TOM1869

• member
Re: ใช้ Saddle 2 ตัวประกบกันเสียงจะเพี้ยนเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 20:13:03 »
กีต้าร์ ยี่ห้ออะไร saddle หนา ถึง 5 มม. ขอดูภาพหน่อยครับ
Line id: 081-8718003

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 20:33:56 »
saddle หนายังกับนัท  ผมว่าน้าลองหาซื้อ นัทมาใส่แทนดีไหมครับ ฮ่า ๆ
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:27:24 »
ไม่เคยเห็นกีตาร์ที่ saddle หนาขนาดนี้จริง ๆ ครับ หนา 5 มม. นึกไม่ออกจริง ๆ ว่าเป็นกีตาร์ประเภทไหน ยังไงขอดูรูปหน่อยได้มั๊ยครับ อยากเห็นมากจะได้เป็นความรู้ด้วยครับ

ถ้าว่ากันตามหลักวิทยาศาสตร์จริง ๆ เพี้ยนแน่นอนครับ เพราะการส่งผ่านคลื่นเสียงมันคนละเรื่องกับแบบชิ้นเดียวกันทั้งแท่ง แต่ในโลกของความเป็นจริง คงแยกยากหน่อยนอกจากจะหูดีมาก ๆ ถ้าจะทำจริง ๆ ต้องขัดหน้าที่จะเอามาประกบกันให้เรียบที่สุดเท่าที่จะเรียบได้คือสามารถประกบกันได้อย่างแนบสนิท ก็น่าจะลดปัญหาเรื่องเสียงเพี้ยนได้ระดับนึง (แต่คิดว่าหูปกติก็คงแยกไม่ออกอยู่ดี ....มั๊ง ไม่เคยลองจริง ๆครับ จินตนาการเอาเองล้วน ๆ)

และที่สำคัญคือด้านบนที่จะให้สายกีตาร์พาดต้องแต่งให้ดีจริง ๆ ครับ

สรุปผมเห็นด้วยกับท่าน Nu'Acoustic ครับ หาซื้อ blank nut คือ nut เปล่า ๆ ที่ยังไม่แต่งมา 2 อันประกบด้านข้างดีกว่าครับ ดีกว่าประกบด้านหน้า

ปล. อยากเห็นรูปจริง ๆครับ ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยถ่ายมาให้ดูหน่อยนะครับ ยอมรับว่าไม่เคยเห็นจริง ๆ ครับ

nong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:33:22 »
ไม่อยากโม้เลยว่ายังแพ้ chavel ของผม...หนากว่าอีกครับ....เลยจบที่กระดูกประกบกันสองอันแล้วขึ้นรูปใหม่....แต่ใช้กาวอะไรผมก็ไม่ได้ถามช่าง...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:56:07 »
ไม่อยากโม้เลยว่ายังแพ้ chavel ของผม...หนากว่าอีกครับ....เลยจบที่กระดูกประกบกันสองอันแล้วขึ้นรูปใหม่....แต่ใช้กาวอะไรผมก็ไม่ได้ถามช่าง...

น้า nong โชว์หน่อย ครับ อยากเห็น
Line id: 081-8718003

ohmo

• member
ลงรูปแล้วนะครับ อาจจะเห็นไม่ชัดเท่าไหร่ แต่จะเห็นพอดูได้อยู่ว่า มันหนามากกกกกกก

;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
อ้อ....ไม่หนามากหรอกครับ ไม่ถึง 5 มม. แน่นอน แต่ถ้าความสูง (ที่จุดสูงสุด) อาจจะใช่ครับ ผมว่าหนาเต็มที่ก็น่าจะไม่เกิน 4 mm ครับ ลองวัดดูดี ๆ อีกทีครับ อาจจะวัดพลาดได้ครับ

ลองดูตัวนี้เลยน่าจะได้ครับ เลือกตามงบประมาณเลยครับ  :D

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Bone_Saddle_for_Acoustic_Guitar_%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%81L=72mm-15062690-th.html

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Tusq_PQ_9280_C0_Acoustic_Saddle_Fully_Compensated_1_8-19184621-th.html

ohmo

• member
อ้อ....ไม่หนามากหรอกครับ ไม่ถึง 5 มม. แน่นอน แต่ถ้าความสูง (ที่จุดสูงสุด) อาจจะใช่ครับ ผมว่าหนาเต็มที่ก็น่าจะไม่เกิน 4 mm ครับ ลองวัดดูดี ๆ อีกทีครับ อาจจะวัดพลาดได้ครับ

ลองดูตัวนี้เลยน่าจะได้ครับ เลือกตามงบประมาณเลยครับ  :D

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Bone_Saddle_for_Acoustic_Guitar_%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%81L=72mm-15062690-th.html

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Tusq_PQ_9280_C0_Acoustic_Saddle_Fully_Compensated_1_8-19184621-th.html

ขอบคุณครับน้า คือผมใช้ไม้บรรทัดธรรมดาวัด โดยวัดความกว้างจากช่องที่บริดจ์เลยครับ ช่องที่ต้องเอา Saddle เสียบลงอ่าครับ จากที่วัดมันได้ 0.5 cm เป๊ะเลยครับ

เลยคิดว่ามันต้องใช้ 5 mm แล้วมาขัดนิดนึง น่าจะได้เลย เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้ผมจะลองวัดดูอีกทีแล้วจะถ่ายรูปมาฝากครับ

;D

gman

• member
จากรูปดูเหมือนจะไม่ถึง 5 มม. เหมือนกันครับ แต่ถึงแม้ว่าจะหนาถึง ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับแถมยังมีระยะให้ปรับ intonation มากขึ้นด้วยครับ
จะลองหา saddle 2 อันมาใช้ก็ได้ครับ แต่ควรจะติดกาวให้ 2 อันประกบติดกันเหมือนเป็นอันเดียวกันครับ
จากนั้นก็ปรับขนาดและแต่ง intonation ตามปกติครับ

ที่จริง saddle หนาประมาณนี้ก็มีคนใช้อยู่ครับ เช่นของ Ervin Somogyi หรือ Mike Doolin เป็นต้น
โดย Ervin เชื่อว่าความหนาที่เพิ่มขึ้นจะช่วยส่งผ่านแรงไปยังบริดจ์และไม้หน้าได้ดีขึ้นครับ
http://www.esomogyi.com/principles.html

TuiHY

• member
โอ้ หนาจริงๆแฮะ ถ้ามันออกภาคไฟฟ้า เปียโซ่มันจะเป็นไงเนี่ย  ???

Martin B.Taylor

• member
ของผมก็ใหญ่ ;D

ดูชัดๆ

เวลาจะออกแอมป์ผมใช้ปิ๊คอัพแบบคาดซาวน์โอลครับ ;D
ใช้Blank Saddleแบบกระดูก2อันมาติดกาวประกบกันก็ได้ครับ แข็งแรงดี ทำไม่ได้เอาแบบไปให้น้าชาญณรงค์ สาธุประดิษฐุ์ เหลาให้ก็ได้ครับ

ohmo

• member
ชัดเลยครับ ของน้า **Martin B.Taylor** เหมือนของผมเป๊ะเลย ทั้งขนาดและรูปร่าง น่าจะเป็น Saddle ตัวเดียวกัน

ตอนนี้กำลังสั่งของจากน้าตะวันไป คาดว่าน่าจะได้ลองมาตกแต่งดูครับถึงจะรู้ 55

;D