Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายแจ๊คแบบหัวตรงหรือหัวงอดี?  (อ่าน 3008 ครั้ง)

itti_ch

• member
สายแจ๊คแบบหัวตรงหรือหัวงอดี?
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2020, 22:52:19 »
พอดีได้แอมป์กีตาร์มาแล้วครับ แต่ยังไม่มีสายเลย
เล็ง Planet Waves American Stage ไว้
แต่ผมไม่มีความรู้พอที่จะตัดสินใจว่าจะเอาสายที่มีหัวตรงหรือหัวงอดีครับ

ปล. ใช้เล่นในบ้าน 99% ครับ

TOM1869

• member
Re: สายแจ๊คแบบหัวตรงหรือหัวงอดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 07:22:27 »
หัวงอ ครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
Re: สายแจ๊คแบบหัวตรงหรือหัวงอดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 08:15:58 »
ได้หมดครับแล้วแต่ชอบ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 15:12:02 »
แจ็คหัวตรงหรือหัวงอก็ใช้ใด้เหมือนกันถ้าคุณนั่งเล่นคนเดียวอยู่ที่บ้าน ยกเว้นในบางกรณีที่รูแจ็คของแอมป์หรือของกีตาร์เสียบแจ็คหัวงอไม่ใด้ ถ้าคุณต้องเล่นออกงานหรือเล่นกับคนอื่น แจ็คหัวงอมีข้อใด้เปรียบคือ

1. ถ้าสายแจ็คโดนเหยียบหรือไปติดกับสิ่งกีดขวางถ้าเป็นแจ็คหัวตรงจะเกิดแรงงัด (bending moment) ทำให้เสียหายใด้แต่แจ็คหัวงอไม่มีแรงงัด ศิลปินส่วนมากเขาถึงใช้แจ็คหัวงอเสียบกีตาร์

2. กีตาร์ที่มีกล่องแจ็คตัวเมียเป็นพลาสติกถ้าเกิดแรงงัดของแจ็คหัวตรงก็จะร้าวใด้ง่าย ดังนั้นกีตาร์กลุ่มนี้ควรใช้แจ็คหัวงอเท่านั้น
(อย่างกรณีที่แจ็คหักคารูก็น่าจะเกิดกับแจ็คหัวตรง)

3. การป้องกันสายแจ็คถูกดึงและแจ็คหลุดบนเวทีนักดนตรีอาชีพเขาใช้วิธีเหน็บสายแจ็คใว้กับสายสะพายตามรูปล่าง ถ้าเป็นกีตาร์ที่มีรูแจ็คด้านหน้าอย่าง Gibson SG หรือ ES-335 ใช้แจ็คหัวงอเหน็บสะดวกกว่าเยอะ

มีกีตาร์อยู่รุ่นเดียวที่ควรใช้แจ็คหัวตรงครับ

ถ้ามีให้เลือกควรใช้แจ็คที่ข้างหนึ่งหัวตรงและข้างหนึ่งหัวงอ (ผมว่า Monster Cable ก็คงคิดเหมือนผม)

น่าเสียดายที่สายแจ็คที่หัวตรงข้างเดียวไม่ค่อยมีคนเอามาขายในบ้านเรา

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2020, 16:57:13 »
สายแจ็คดีๆสำคัญแค่ไหน

ถ้าคุณเป็นศิลปินระดับชาติ อย่าใช้สายแจ็คห่วยๆครับ

<a href="http://youtu.be/VqitreAv0EY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/VqitreAv0EY</a>

ถ้าคุณเล่นอยู่ที่บ้าน ใข้แอมป์ดีๆ กีตาร์ดีๆและแคร์เรื่องเสียงของกีตาร์ คุณก็น่าจะใช้สายแจ็คดีๆเหมือนกันแต่เรื่องความทนทานของเปลือกสายอาจไม่ใช่ประเด็น สายสัญญาณดีๆนั้นบางรุ่นจะเป็นสายประเภท directional อย่างสาย Monster Acoustic หรือ Studio 2000

เรื่องสาย directional

<a href="http://youtu.be/MCYDkz3qRXs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/MCYDkz3qRXs</a>

สำหรับสาย Planet Wave นั้นผมเคยซื้อมาใช้เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว เสียงไม่ใด้เรื่องผมเลยไม่เคยซื้ออีก (แต่รุ่นปัจจุบันเป็นไงไม่ทราบ) สายดีๆนั้นซื้อทีเดียวจบครับ

poo3605

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 19:41:12 »
ส่วนตัวที่เคยใช้หัวงอดึงออกลำบาก ชอบหัวตรงมากกว่า

itti_ch

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 23:18:42 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
เห็นคอมเม้นต์น้ากฤษณ์ ผมรีบเบรคการซื้อทันทีเลยครับ
แต่เนื่องด้วยงบไม่ถึง Monster สรุปก็เลยสั่งซื้อสาย Mogami 2524 สองเมตร และหัว G&H ตรง และ งอ แล้วให้คุณพ่อบัดกรีด้วยตะกั่ว Cardas ให้ครับ (ที่บ้านมีทั้ง WBT และ Cardas แต่เลือก Cardas เพราะน่าจะเหมาะกับสไตล์ที่ชอบมากกว่าครับ)

ballnito

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 14:11:40 »
น้ากฤษณ์เคยใช้สายแจ็ค David Laboga รึเปล่าครับ?
แทนกับ Monster (สำหรับ acoustic) แล้วเป็นยังไงบ้างครับ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 21:11:22 »
น้ากฤษณ์เคยใช้สายแจ็ค David Laboga รึเปล่าครับ?
แทนกับ Monster (สำหรับ acoustic) แล้วเป็นยังไงบ้างครับ?

ไม่เคยและไม่คิดจะใช้เพราะราคาแพงแบบไม่มีเหตุผลครับ ถ้าต้องการสายคุณภาพมาตรฐานห้องอัดก็ใช้สาย Mogami 2524 เมตรละ 150 บาทและหัวแจ็ค Neutrik Switzerland ตัวละร้อยกว่าบาทก็ดีเหลือเฟือแล้ว

ข้อสำคัญคือสายต้องไม่ยาวเกิน 5 เมตร ถ้าต้องใช้ยาวกว่านั้นก็ซื้อ DI box มาใช้เพื่อส่งสัญญาณเป็น balanced line